ขอสอบถาม ฐานข้อมูล database ตัวไหน ขยายขนาดได้ไม่จำกัดและทำได้ง่ายบ้างครับ

ขอสอบถาม ฐานข้อมูล database ตัวไหน สเปคประมาณนี้บ้างครับ

• ขยายขนาดได้ไม่จำกัดและทำได้ง่าย

• ทุกเครื่องเป็น master ทั้งหมด

• ทั้ง nosql หรือ rdms ก็ได้

• insert , update , read ได้มีประสิทธิภาพ

• backup ได้ไม่ติดขัด

ผมจะทำแอฟแชทอ่าครับ คำนวณราคา database แบบบน cloud แล้วมันจะแพงเกินไป - แนะนำทีครับว่าควรใช้ database ของอะไรดี

ถ้าเป็น nosql ก็ใช้ MongoDB ก็ง่ายดีนะครับ มีให้เลือกหลายแบบ

ถ้าเอาง่ายหน่อยก็ทำ Replica Set 1 ชุด (3 Nodes)
ถ้าจัดเต็มก็ทำ Cluster (11 Nodes) = 2 Replica Set Data, 1 Replica Set Config, 2 Router