รบกวนเรื่อง Database หน่อยครับ

มีอยู่ว่า database ผม เป็น access นะครับ พอใส่ข้อมูล ภาษาไทยผ่านทางเวป จะเป็นตัวอักษร มนุษย์ต่างดาว มีวิธีไหนบ้างมั้ยครับ ที่จะทำให้ข้อมูล กลับเป็นภาษาไทย น่ะครับ ขอบคุณนะครับ :angel:

ลองใส่คำสั่งนี้ลงไปที่บรรทัดแรกของไฟล์ที่มีการ read/write database ดูนะคะ

<%@ codepage="874" %>

อาจช่วยได้ :angel:

แต่ database ที่ add ลง table ไปแล้วและใน table เป็น ??? ไปแล้วไม่สามารถแก้ได้นะครับ :stuck_out_tongue:

ลองอ่าน ปัญหาภาษาไทยกับ กับ Mysql เผื่อช่วยได้

ขอบคุณ ครับ

ถ้าหาก เรา ใช้วิธีการ ที่ เชื่อม ต่อ database 2 ที่ ในเวปหน้าเดียวกันแล้ว เรียกข้อมูล ที่อ่าน ไทย ออก แล้ว นำไปใส่เข้าใน database ใหม่อีกตัว จะเป็น ภาษาไทยหรือป่าว ครับ ?
:unsure:

ถ้าหาก เรา ใช้วิธีการ ที่ เชื่อม ต่อ database 2 ที่ ในเวปหน้าเดียวกันแล้ว เรียกข้อมูล ที่อ่าน ไทย ออก แล้ว นำไปใส่เข้าใน database ใหม่อีกตัว จะเป็น ภาษาไทยหรือป่าว ครับ ?
:unsure:

ไม่เกี่ยวนะครับ เรื่องของภาษาสำหรับ MySQL ขึ้นอยู่กับการเข้ารหัสภาษาของแต่ละโฮสครับ ถ้าที่ใหม่คุณยังเข้ารหัสผิดมันก็จะยึกยือๆเหมือนเดิมครับ