รบกวนสอบถามเรื่อง Data Transfer

ผมเคยเ่ช่้าโฮสอยู่ที่โฮสดูซี่ เมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นได้พื้นที่ 30M Data Transfer 3หรือ5G ก็จำไม่ได้แล้วคับ แต่ปีนึงก็ 700 กว่าบาท จดโดเมนเนมให้ด้วย แต่ใช้สคริปอะไรไม่ได้เลย ทั้ง cgi php
ผมก็เขียนเป็นแต่ html ก็ไม่ได้สนใจอะไร พื้นที่ๆผมใช้ทั้งหมดรวมรูปก็ไม่ถึง 5M เวบบอร์ดก็ใช้ของฟรี เวปผมเป็นเวปรวมลิ้งดาวโหลดเกมพวกเกมสมัยเก่าๆเครื่อง sfc แล้วก็พวกบทสรุปเกม ไม่ได้มีไฟล์เกมเก็บในเวปเลย แต่เปิดได้ไม่ถึงเดือนเขาก็แจ้งปิดเว็บผมบอกว่าเวปผมเป็นเว็บขนาดใหญ่ โฮสไม่สามารถรองรับได้ ผมเลยโทรไปถามเขาบอกว่ามีคนเข้าเว็บเยอะเกินไป ตอนนั้นเว็บผมมีคนเข้าประมาณ 1000+ip 9000+Page View ต่อวัน (เคยเปิดเว็บโดยใช้โฮสฟรีมาก่อน แต่พอดีทางโฮสเขาเจ๊งไปแล้วเลยย้ายมาทำเอง ) แต่เช็คดูที่ Data Transfer มันก็ยังไม่เกินที่กำหนดเลยนะคับ ผมเลยส่งเมลไปบอกว่า “ถ้าไม่ให้เปิดเวปที่มีคนเข้าก็น่าจะบอกแต่แรก” เจ้าของโฮสที่เป็นผู้หญิงเขาก็โมโหมากเลย โทรมาหาผมแล้วบอกว่าจะคืนเงินให้หมดเลย 750 บาท ผมก็เลยไปเช่าโฮสอีกที่ คุยกับเจ้าของโฮสเขาให้เช่าในราคา 900 บาท แต่ต้องติดแบนเนอร์ให้ด้วย ผมก็ไม่มีปัญหา เข้าไปใช้แต่ยังไม่จ่ายตัง เขาให้ใช้ได้ก่อน เพราะโฮสดูซี่ยังตกลงกันไม่เรียบร้อย แต่ผมต้องรีบหาโฮสใหม่เพราะคนเข้าเว็บผมไม่ได้ พอผ่านไปหลายวันทางโฮสดูซี่ก็โทรมาหาผมบอกว่าไม่คืนเงินให้แล้วเพราะผมมีโฮสใหม่อยู่แล้ว ผมเลยไม่มีเงินไปจ่ายให้โฮสใหม่สรุปว่าผมต้องเลิกทำเว็บไปเลย ตอนนั้นผมเสียความรู้สึกมากเลยเลิกทำเว็บไปเลย

มาตอนนี้ผมอยากทำเว็บใหม่แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเช่าโฮสที่ไหน เพราะผมใช้เนื้อที่ไม่มาก แต่กลัว Data Transfer จะเกิน อยากรู้ว่าถ้าผมเปิดเว็บผมต้องใช้ Data Transfer ประมาณเท่าไหร่ถึงจะเหมาะ แต่ผมไม่มีเงินเช่าโฮสราคาแพงๆ ดูเว็บหลายๆเว็บในบอร์ดนี้ก็ดูว่า Data Transfer น้อย อย่างเว็บ siamwebhost ให้ 2G (คือผมอยากได้แบบถูกๆ แหะๆ) ผมอยากรู้ว่าจะพอรึปล่าว แล้วตอนนี้ผมก็กำลังศึกษาเรื่องการใช้ php ด้วย เห็นบางที่ให้พื้นที่ตั้ง 300M แต่ Data Transfer แค่ 2G ผมว่าแบบนี้ไม่ไหวเลยคับ

เว็บผมมีคนเข้าประมาณ 1000+ip 9000+Page View ต่อวัน

เว็บคุณมีคนเข้าเยอะมากๆๆ ถึงแม้จะใช้พื้นที่น้อยแต่เปลือง Data Transfer มากค่ะ

พอผ่านไปหลายวันทางโฮสดูซี่ก็โทรมาหาผมบอกว่าไม่คืนเงินให้แล้วเพราะผมมีโฮสใหม่อยู่แล้ว

อันนี้ไม่มีเหตุผลเลยที่ทางโฮสเก่าจะไม่คืนเงินให้คุณ เพราะการที่คุณมีโฮสใหม่แล้ว ก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องการคืนเงิน ดังนั้นทวงไปได้เลยค่ะ

หลายๆเว็บในบอร์ดนี้ก็ดูว่า Data Transfer น้อย อย่างเว็บ siamwebhost ให้ 2G

การจัด Package Paln ของแต่ละที่ก็ย่อมจะต้องมีเหตุผลนะคะ พื้นที่กับ Data Transfer ควรจะต้องสัมพันธ์กัน ถ้าคุณจะใช้พื้นที่น้อยแต่ต้องการ Data Transfer เยอะๆ คุณก็ควรจะเลือกใช้บริการแบบ Customize Plan ซึ่งสามารถกำหนด Spec ได้เองว่าต้องการพื้นที่เท่าใด ต้องการ Data Transfer เท่าใด…

สรุปก็คือ คุณควรจะเลือกใช้บริการกับโฮสติ้งที่เขาประกาศว่า Unlimited Data Transfer จะดีที่สุดค่ะ ใช้เท่าไหร่ก็ได้ จะได้ไม่มีปัญหากับผู้ให้บริการ :angel:

็hostdozy อีกแล้ว ยังแค้นไม่หาย ฮื่มมมมมม :angryfire: :angryfire:

ยังเอาโดเมนคืนมาไม่ได้เลย :angryfire: :angryfire: :angryfire:

อ่า ขออภัยคุณ siamwebhost ด้วยนะคับ คือผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าโฮสคุณนะครับ แต่กลับกันผมดูเวปคุณน่าเชื่อถือน่าใช้คับ แต่ก็อย่างว่านะคับ ปัญหาของผมคือเรื่อง Data Transfer แล้วเลือก Customize Plan ในเวปคุณดูแบบ Data Transfer เยอะหน่อยก็แพงไปนิดคับ :unsure: แต่จะว่าไปผมมาเปิดเวปใหม่แบบนี้คนก็คงยังไม่เยอะแน่คับ แต่ผมก็ต้องคิดถึงอนาคตด้วย สมัยก่อนผมก็ทำเวปแค่หนุกๆ เห็นคนเข้าเยอะก็พอใจแล้ว แต่ตอนนี้อยากทำจริงจังขึ้นคับ

[quote]

topsiam.com
200Mb+1domain datatran 2GB=990บาท/ปี
100Mb+1domain datatran 5GB=1000บาท/ปี
300Mb+1domain datatran 10GB=1500บาท/ปี

ถ้าต้องการเงื่อนไขอื่นๆ ก็ติดต่อที่ส่วน Contact ของเวบ topsiam.com ได้ครับ
…เราพร้อมมอบข้อเสนอดีๆให้กับคุณเสมอครับ
:rolleyes: :slight_smile:

Hostdosy …

data tranfer เกิน 0.1 kilobyte เค้าก็ปิดเว็บคุณแล้วแหละ … :angel:

Hostdosy …

data tranfer เกิน 0.1 kilobyte เค้าก็ปิดเว็บคุณแล้วแหละ …�

เขาคงตั้ง Auto ไว้ค่ะ… อย่างใน Mx-Controller Version 3.9 ก็มี Feature นี้ สามารตั้งได้ว่า ถ้าเว็บใดพื้นที่หรือ Data Transfer เกินก็จะถูก Stop Service ทันที แต่ที่ siamwebhost.com ไม่ได้ Enable Feature นี้นะคะ เพราะไม่ใจดำขนาดเกินนิดๆ หน่อย ก็ต้อง Stop Service มีบางรายใช้พื้นที่เกินตั้ง 50% ของโควต้า ก็แค่ส่งอีเมล์ไปเตือนค่ะ หลังจากเตือนแล้ว ถ้าไม่แก้ไข หรือ Upgrade Plan ค่อยมาว่ากันอีกที :angel:

สรุปก็คือ คุณควรจะเลือกใช้บริการกับโฮสติ้งที่เขาประกาศว่า Unlimited Data Transfer จะดีที่สุดค่ะ ใช้เท่าไหร่ก็ได้ จะได้ไม่มีปัญหากับผู้ให้บริการ :angel:

โทษทีนะครับ :lol:

จากที่ผมเจอมา… Unlimited Data Transfer เนี่ยไม่มีจริงหรอกครับ :smiley:
พอคุณใช้ Data Transfer เยอะ ๆ เค้าก็จะหาเรื่องถีบคุณออกมาเองแหละ

ขนาดวาง colo เองก็ยังมีการบีบ ๆ อยู่เลยครับ :angel:

Unlimited Data Transfer อันนี้คงหาอยากนะครับ ถ้าผู้ใช้บริการเล่น cms nuke แล้วคนเข้าเว็บสัก 6000 ip up มันจะพาเว็บที่อยู่ใน server อืด+ล่มไปด้วยกันนะครับ

ผมเคยเ่ช่้าโฮสอยู่ที่โฮสดูซี่ เมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นได้พื้นที่ 30M Data Transfer 3หรือ5G ก็จำไม่ได้แล้วคับ แต่ปีนึงก็ 700 กว่าบาท จดโดเมนเนมให้ด้วย แต่ใช้สคริปอะไรไม่ได้เลย ทั้ง cgi php
ผมก็เขียนเป็นแต่ html ก็ไม่ได้สนใจอะไร พื้นที่ๆผมใช้ทั้งหมดรวมรูปก็ไม่ถึง 5M เวบบอร์ดก็ใช้ของฟรี เวปผมเป็นเวปรวมลิ้งดาวโหลดเกมพวกเกมสมัยเก่าๆเครื่อง sfc แล้วก็พวกบทสรุปเกม ไม่ได้มีไฟล์เกมเก็บในเวปเลย แต่เปิดได้ไม่ถึงเดือนเขาก็แจ้งปิดเว็บผมบอกว่าเวปผมเป็นเว็บขนาดใหญ่ โฮสไม่สามารถรองรับได้ ผมเลยโทรไปถามเขาบอกว่ามีคนเข้าเว็บเยอะเกินไป ตอนนั้นเว็บผมมีคนเข้าประมาณ 1000+ip 9000+Page View ต่อวัน (เคยเปิดเว็บโดยใช้โฮสฟรีมาก่อน แต่พอดีทางโฮสเขาเจ๊งไปแล้วเลยย้ายมาทำเอง ) แต่เช็คดูที่ Data Transfer มันก็ยังไม่เกินที่กำหนดเลยนะคับ ผมเลยส่งเมลไปบอกว่า “ถ้าไม่ให้เปิดเวปที่มีคนเข้าก็น่าจะบอกแต่แรก” เจ้าของโฮสที่เป็นผู้หญิงเขาก็โมโหมากเลย โทรมาหาผมแล้วบอกว่าจะคืนเงินให้หมดเลย 750 บาท ผมก็เลยไปเช่าโฮสอีกที่ คุยกับเจ้าของโฮสเขาให้เช่าในราคา 900 บาท แต่ต้องติดแบนเนอร์ให้ด้วย ผมก็ไม่มีปัญหา เข้าไปใช้แต่ยังไม่จ่ายตัง เขาให้ใช้ได้ก่อน เพราะโฮสดูซี่ยังตกลงกันไม่เรียบร้อย แต่ผมต้องรีบหาโฮสใหม่เพราะคนเข้าเว็บผมไม่ได้ พอผ่านไปหลายวันทางโฮสดูซี่ก็โทรมาหาผมบอกว่าไม่คืนเงินให้แล้วเพราะผมมีโฮสใหม่อยู่แล้ว ผมเลยไม่มีเงินไปจ่ายให้โฮสใหม่สรุปว่าผมต้องเลิกทำเว็บไปเลย ตอนนั้นผมเสียความรู้สึกมากเลยเลิกทำเว็บไปเลย

มาตอนนี้ผมอยากทำเว็บใหม่แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเช่าโฮสที่ไหน เพราะผมใช้เนื้อที่ไม่มาก แต่กลัว Data Transfer จะเกิน อยากรู้ว่าถ้าผมเปิดเว็บผมต้องใช้ Data Transfer ประมาณเท่าไหร่ถึงจะเหมาะ แต่ผมไม่มีเงินเช่าโฮสราคาแพงๆ ดูเว็บหลายๆเว็บในบอร์ดนี้ก็ดูว่า Data Transfer น้อย อย่างเว็บ siamwebhost ให้ 2G (คือผมอยากได้แบบถูกๆ แหะๆ) ผมอยากรู้ว่าจะพอรึปล่าว แล้วตอนนี้ผมก็กำลังศึกษาเรื่องการใช้ php ด้วย เห็นบางที่ให้พื้นที่ตั้ง 300M แต่ Data Transfer แค่ 2G ผมว่าแบบนี้ไม่ไหวเลยคับ

น่าเกลียดมากเลยครับ
พื้นที่ก็ใช้ไม่เกิน bwต่อเดือนก็ไม่เกิน แล้วเอาเหตุผลเรื่องคนเข้าเยอะมาอ้าง
เว็บ html มันจะไปกินกำลังเครื่องอะไรกันนักหนาไม่เข้าใจจริงๆ
ถ้ากลัวเครื่องโหลดก็กำหนด ip ต่อวัีนไปใน plan ด้วยเลย จะได้ไม่มีใครเช่า

แล้วเหตุผลที่ไม่คืนเงินเนื่องจากมีโฮสใหม่แล้วก็ฟังไม่ขึ้นเลย จะคืนก็คืนไปสิไม่เห็นเกี่ยวเลยไปเช่าโฮสใหม่ไม่เสียเงินหรือไงกัน

แต่ก็นะครับ hosting 99% มีแต่กำหนด Space + BW ต่อเดือน แต่ไม่กล้าบอกว่าถ้าเวบใหนคนเข้าเยอะกิน cpu สูง ถึง bw ไม่เกินเราก็จะบีบให้คุณเช่าทั้งเครื่องหรือไม่ก็ย้ายออกไป
โดยเฉพาะพวก unlimit นี่พึงระลึกไว้เลยครับว่าถ้ากิน CPU ล่ะก็ไล่แน่ๆ

จริงๆ มีแต่ HTML ไม่น่ากินเท่าไหร่นะครับ :huh: :huh:

[quote]จากที่ผมเจอมา… Unlimited Data Transfer เนี่ยไม่มีจริงหรอกครับ

ก็นั่นซิค่ะ Unlimited Data Transfer มันไม่มีอยู่จริงหลอกค่ะ ดังนั้นโฮสไหนที่ประกาศไว้แบบนี้ พีงสำนึกไว้ด้วยว่า ท่านโฆษณาเกินจริง ระวังจะถูก สคบ. เล่นงานเอานะคะ

แต่ที่ 12gohosting.com ก็ Unlimited Data Transfers เหมือนกันนี่คับ

แล้วเราจะเอาอะไรมาวัดว่าโฮสไหนน่าเชื่อถือบ้างครับ
ตอนนี้ผมก็คิดว่าจะเช่าโฮสแบบที่เป็นรายเดือนไปก่อน
จะได้ไม่มีปัญหาในระยะยาว ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาจริงๆ
ค่อยเปลี่ยนมาใช้เป็นรายปี

แล้วเหตุผลที่ไม่คืนเงินเนื่องจากมีโฮสใหม่แล้วก็ฟังไม่ขึ้นเลย จะคืนก็คืนไปสิไม่เห็นเกี่ยวเลยไปเช่าโฮสใหม่ไม่เสียเงินหรือไงกัน

:smiley:

แต่ที่ 12gohosting.com ก็ Unlimited Data Transfers เหมือนกันนี่คับ
แล้วเราจะเอาอะไรมาวัดว่าโฮสไหนน่าเชื่อถือบ้างครับ
ตอนนี้ผมก็คิดว่าจะเช่าโฮสแบบที่เป็นรายเดือนไปก่อน
จะได้ไม่มีปัญหาในระยะยาว ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาจริงๆ
ค่อยเปลี่ยนมาใช้เป็นรายปี

คงต้องใช้พิจารณาใตร่ตรองให้รอบคอบก่อนนะคะ ทางที่ดีสอบถามกับทาง 12gohosting.com ให้แน่ใจก่อนก็ได้ค่ะว่า Unlimited Data Transfers จริงๆ หรือเปล่า และถ้าหากใช้ไปแล้ว Data Transfer ปาเข้าไปเป็น 100 หรือเป็น 1000 GB จะไหวไหม :angel:

มันมีสองคำนะครับ Unlimited Bandwidth tranfer กับ Unlimited Bandwidth throughput … ในกรณีของ Unlimited Netdesign ปล่อยครับ … ประเด็นน่ะคือ ยังไม่มีเว็บไหน คนเข้ามหาศาลแล้วยังอยู่บนพื้นที่ share หรอกครับ หากเจ๋งจริง ซักพักก็ไปเปิดเครื่องตัวเองละครับ

ส่วนใหญ่หากคุณกินเยอะ แต่คุณก็ต้องไม่รบกวนเครื่องคนอื่น … อันนั้น ผมก็ปล่อยให้อยู่ต่อไป กรณีที่มันสุด ๆ จริง ๆ ถึงจะถูกโยกไปอยู่เครื่องที่เป็นสภาพโดดเดี่ยว …

ราคาผมก็ราคาตามพื้นฐานของต้นทุน ไม่เล่นราคาตลาดเลย … และส่วนใหญ่เลยได้ลูกค้าที่ไปโดน จากที่อื่นมา มาอยู่ด้วยซะส่วนใหญ่ …

ลูกค้ารายย่อย เว็บทำมือ เว็บทำบ้าน เว็บโชว์พาว เลยไม่ค่อยมาอยู่ด้วย เพราะราคาเป็นตัวสะกัดดาวรุ่งเอาไว้ ได้ผลพอควรเลย

ของผมเก็บแต่เว้บบริษัท เว็บส่วนตัวน้อยมาก … การปล่อยก็ปล่อย Unlimited จริง ๆ เพราะไงก็ยังไม่เคยเจอทะลุ 30Mbit/sec ซะที … เว็บเดียวทำได้ขนาดนี้ต้องเป็น Community ขนาดกลางพอควรเลยครับ