คณะกรรมการเตรียมการดิจิทัลฯ เห็นชอบแผนตั้งศูนย์ข้อมูลแห่งชาติ (Data Center Consolidation)

[B]คณะกรรมการเตรียมการดิจิทัลฯ เห็นชอบแผนตั้งศูนย์ข้อมูลแห่งชาติ (Data Center Consolidation)[/B]

ในการประชุมคณะกรรมการเตรียมการด้านดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม เมื่อวันที่ 18 มีนาคม 2558 (งานเดียวกับข่าวเห็นชอบ กสทช. เดินหน้าประมูล 4G) คณะกรรมการฯ ยังมีมติให้หน่วยงานราชการไทยไม่สามารถของบซื้อ-ทำศูนย์ข้อมูล (data center) เฉพาะหน่วยงานของตัวเองได้อีกต่อไป แต่ต้องเปลี่ยนมาใช้ “ศูนย์ข้อมูลแห่งชาติ” แทน ตามแผนการบูรณาการศูนย์ข้อมูลภาครัฐ (Data Center Consolidation) เพื่อลดความซ้ำซ้อนของงบประมาณ
ศูนย์ข้อมูลแห่งชาติจะเปิดให้เอกชนเข้ามาประมูลโครงการในเร็วๆ นี้ โดยโครงการจะต้องดำเนินการเสร็จภายใน 12 เดือน ตอนนี้สำนักงานรัฐบาลอิเล็กทรอนิกส์ (EGA) กำลังศึกษารายละเอียด
รศ.ดร.วรากรณ์ สามโกเศศ ประธานบอร์ด EGA ระบุว่านอกจากเรื่องการบูรณาการศูนย์ข้อมูลแล้ว ขั้นต่อไปจะผลักดันให้หน่วยงานราชการเปิดเผยข้อมูลภาครัฐ (Open Data) เพื่อให้หน่วยงานอื่นๆ รวมถึงประชาชนนำข้อมูลไปต่อยอดได้ด้วย
ที่มา - อีเมลประชาสัมพันธ์ EGA
หมายเหตุ ในมติของคณะกรรมการฯ ระบุว่ามีข้อยกเว้นให้ “หน่วยงานราชการสำคัญสองหน่วย” ที่ไม่ต้องปฏิบัติตามมตินี้ แต่ไม่บอกว่ามีหน่วยงานอะไรบ้าง ผมยังหามติฉบับเต็มไม่ได้ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมจะมารายงานครับ

ที่มา : Blognone

[SIZE=4][B]ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด
แบบนี้เราเตรียมโบกมือลาลูกค้าหน่วยงานราชการมั้ยครับเนี่ย

[/B][/SIZE]:189bbdde:

อีกนานครับ :slight_smile:

จริงๆ ตอนนี้ EGA เค้าก็มีทั้ง cloud มีทั้ง Link ของเค้าที่ให้หน่วยงานราชการใช้อยู่นะครับ
อย่างระดับกรมนี่ก็เห็นใช้กันอยู่ แต่ไม่ได้บังคับ ถ้าบังคับส่วนใครมีลูกค้าระดับกรมก็คงหนาว ๆ กันบ้างแหละครับ