ช่วยด้วยครับ โดนแฮกเปลี่ยนพาส แอดมิน da ครับ

ช่วยด้วยครับ โดนแฮกเปลี่ยนพาส แอดมิน DA ครับ

ช่วงนี้ กระแสโดนแฮกวางสคริปบ้าง เจาะ ftp บ้าง เยอะไปหมด โดนหมด

มาวันนี้ โดนแฮกแล้ว มันเปลี่ยนพาส DA ที่เป็น พาส แอดมิน นะครับ เราจะแก้ไข เอาพาสได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

เอ ใน knowledgebase ของ DA น่าจะมีอยู่นะ

หาอ่านได้ที่ไหนครับ มือใหม่ครับ

งง ไปหมดเลย เข้า แอดมิน DA ไม่ได้

คุณใช้ ip อะไรครับ เหมือนมีเครื่อง da อยุ่เครื่อง อาจจะโดน hack พายยาม ยิง เครื่องผม

203.170.145.x

ยังเข้า ssh เป็น root ได้หรือปล่าวครับ เข้าไปก็เปลี่ยนรหัสด้วยคำสั่ง
passwd admin

แต่ผมแนะนำว่าไปทำหน้าเครื่องปลดสายแลนออกแล้วไล่เช็คน่าจะดีกว่า

เข้า root ได้ปกติ ครับ ยกเว้น พาส แอดมิน ของ DA ครับ

ขอบคุณครับ เปลี่ยนแล้วครับเข้าได้แล้ว กำลังเช็คระบบส่วนอื่น

ใช่เครื่องที่ attack ผมจิงด้วย ยังไง check ดีๆนะครับ

ฝากด้วยนะครับน้องตี่ ถ้ามีปัญหาอะไร ก็บอกพี่ได้ครับ คนกันเอง :slight_smile:

เออ พี่กฤษ ระบบเมล์มีปัญหาอีกหละ แปลกจริง ๆ ไม่มาแม้กระทั่ง Gmail.com งงจริง ๆ