โดเมนที่ซื้อ da หมดอายุ ไม่ต่อจะส่งผลไหมครับ

โดเมนที่ซื้อ DA หมดอายุ ไม่ต่อจะส่งผลไหมครับ

ผมไม่อยากต่อโดเมน ที่ใช้เป็นโดเมนซื้อ DA แต่จะเปลี่ยนเป็นโดเมนอื่น จะส่งผลต่อ DA หรือการเข้าถึงเวบหรือป่าวครับ

แล้วต้องแก้อย่างไรครับ สาเหตุที่ไม่ต่อเพราะ โดเมนมันแอดเข้า cp แล้ว มันใช้งานไม่ได้ ผิดพลาดทางเทคนิกเลยอยากเปลี่ยนโดเมนครับ

ต้องทำไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

จะว่าเกี่ยวก็เกี่ยว จะว่าไม่เกี่ยวก็ไม่เกี่ยว

สมมติ domain1.com เป็น domain หลัก
แล้วลูกค้าชี้มาที่ ns1.domain1.com / ns2.domain1.com กันหมด

ถ้า domain1.com หมดอายุ ก็เท่ากะ nameserver หาย มันก็เข้าไม่ได้อยู่ดีแหละครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้เป็น nameserver ก็ไม่มีผลอะไร

อ้อ สร้างสำรองไว้แล้วครับ อีกอย่าง ทำใช้เองครับ ไม่ได้รับลูกค้าครับ

ถ้า แบบนี้ ไม่ต่อ ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เพราะทำ ns ไว้สำรองแล้ว แล้ว ผมต้องแจ้ง DA ไหม เพราะใช้ตัวนี้ซื้อ หรือว่าไม่เกี่ยว เพราะเค้า ฟิก IP แทนใช่ไหม

เมื่อเปลี่ยน ns ใหม่ ตอ้ง โทรแจ้ง ทาง Cslox ให้ เปลี่ยน ns เป็นตัวไหมครับ

ไม่เกี่ยวกับ DA เลยครับ