จะเช็คได้ไงครับว่า Da เครือ่งที่เราลง mysql character อะไร

จากปัญหาการ restore แล้วภาษาไทย อ่านไม่ได้นะครับ

เลยอยากรู้ว่าเราจะเช็คได้ไงว่า เครื่องที่ใช้อยู่ set เป็นอะไร เวลาลงเครื่องใหม่จะได้ลงเหมือนกัน

#nano /etc/my.cnf

หลายวิธีนะครับ เอาง่ายสุดก็ดูผ่าน phpMyAdmin
ไปดูในส่วนของ Variables
ไม่ก็เข้า prompt ของ MySQL แล้วสั่ง
show variables;

ถ้าตอนนี้ มันเป็น latin1 เราจะเปลี่ยนเป็น tis-620 ได้อย่างไรเหรอครับ
แล้วจะมีปัญหากับ database ทีมีอยู่แล้วใช่เครือ่งหรือเปล่า

| character_set_client

เปลี่ยนปั๊บ ของเดิมเละหมดครับ ถ้าสั่ง fix charset นะ
พิมพ์บนมือถือยากจัง

หว่าแย่จัง เพราะ ตอนนี้ สองเครื่อง มัน character ไม่ตรงกันเลย
เป็น tis-620 กับ latin
ปกติ เค้า set เป็นอะไรกันเหรอครับ

ตอน import อะครับ
แฟ้ม .sql แก้คำว่า tis620 เป็น latin1 ให้หมด

ถ้าลงเครื่องใหม่ จริงๆ เราควร set ให้เป็น tis-620 หรือ latin ดีกว่าเหรอครับ

ถ้าใช้กับภาษาไทยก็ตั้งค่าเป็น tis-620 ครับ

ต้องแก้ที่ file ไหนเหรอครับ

คำตอบแรกเลยครับ

เรื่อง Native Charset เราต้องสอบถามทางโฮส…ก่อนเสมอครับว่าเขาใช้ TIS-620 หรือ UTF-8 ส่วนเจ้า Latin มันค่า default มาแต่ชาติปางก่อนแล้วครับ…

ไม่ต้องไปใช้ Latin หรอกครับ… จะไปเล่น Samba หรือไง lol lol lol

หากได้ลงเครื่องใหม่…
ลงระบบใหม่…
อะไรก็ใหม่…

เลือก UTF-8 (อนาคตเขาไป UTF กันหมดแล้ว)

เผอิญคนลงระบบให้เค้าคงลืมแก้นะครับ เลยกลายเป็น latin ไปซะแล้ว แบบนี้ เราจะแก้ได้หรือเปล่าครับ

ก็ต้อง convert ให้หมดก่อนแล้วค่อยสั่ง set default charset น่ะครับ

ไป UTF-8 กันเถอะครับ