มีใครเคยลง DA บน FreeBSD 7.1 ได้สำเร็จบ้างหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ พอดีผมกำลังสนใจที่จะทำ Hosting ด้วย DA บน FreeBSD เนื่องจากผมมีประสบการณ์กับการใช้งาน FreeBSD พอสมควร

ปัจจุบัน FreeBSD เวอร์ชันที่ DA Support อย่างเป็นทางการล่าสุดคือ 6.x แต่จากการอ่านข้อมูลในฟอรัมพบว่ามีคนที่สามารถปรับแต่งจนสามารถลง DA กับ FreeBSD 7 ได้ด้วย

คำถามคือ มีใครที่เคยลง DA บน FreeBSD 7.1 32bit ซึ่งเป็นเวอร์ชันล่าสุดได้บ้าง และใช้งานเป็นโฮสติ้งจริงๆ เลยอยู่ในปัจจุบันครับ
ถ้ามีคนที่สามารถลงได้สำเร็จ ผมอยากจะถามต่อว่า ทำการลงโดยใช้ CustomBuild เพียวๆ เลย หรือว่าใช้ Ports ลง Software เองทั้งหมดครับ และใช้ Custombuild เวอร์ชัน 1.1 หรือ 1.2 (Beta)

เพราะเท่าที่ผมหาข้อมูลมา มีแต่รายงานว่าใช้งานกับ FreeBSD 7 ได้โดยเค้าไม่ได้โพส howto มีแต่ FreeBSD 7 64bit ที่มี how to ที่กำลังพัฒนาอยู่ในฟอรัมของ DA ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ท่าน KKE ช่วยหน่อยครับ FreeBSD :wub:

เอา Howto Install DA on FreeBSD 64-bit มาให้ดูเป็นข้อมูลครับ
http://www.directadmin.com/forum/showthread.php?t=27741

ความคืบหน้าล่าสุดคือ ผมลง directadmin ได้เรียบร้อย แต่ exim ยัง start ไม่ขึ้นครับ

สำหรับ DA บน FreeBSD 7 (32bit) ยังเป็น beta อยู่ครับ สามารถติดตั้งได้ไม่มีปัญหา (ถ้ามีปัญหาก็น่าจะเรื่องเดียวคือติดตั้งแล้ว login เด้ง)
ซึ่งวิธีแก้ไขมีอยู่ทั้งในบอร์ด DA และ THT ครับ (เปลี่ยน shell กับลง libiconv ใหม่)

ส่วน 64bit ต้อง manual install และแก้ไขปัญหา service แต่ละตัวพอสมควร ยังไม่แนะนำให้ใช้เป็น production ครับ
ตอนนี้ก็รอว่าเมื่อไหร่ทาง DA จะ support 64bit ซะที คาดว่าคงอีกไม่นานมาก เพราะทาง DA แจ้งไว้ว่ากำลังพัฒนาอยู่

ที่เคยลงไว้เป็น 7.0 / custombuild 1.1 ครับ

[quote]
FreeBSD xxx.xxxx.com 7.0-RELEASE FreeBSD 7.0-RELEASE #0: Sun Feb 24 19:59:52 UTC 2008

ตอนนี้กำลังลอง FreeBSD 7.1 32-bit กับ CustomBuild 1.1 ก็พบว่าลงแล้วจะมีปัญหากับตัว Exim เพียงตัวเดียวเท่านั้น ที่จะมีปัญหาคือ Start Service ไม่ขึ้น และแจ้งคำเตือนเกี่ยวกับหาตัวไฟล์ library perl ไม่พบ

สาเหตุเพราะว่า FreeBSD ล่าสุดได้ทำการอัพเดต Perl เป็นเวอร์ชัน 5.8.9 ทำให้ตัว DA ซึ่งใช้ Exim เป็นเวอร์ชันเก่า และลงในลักษณะของ Binary เลยทำให้การอ้างถึงยังเป็น Perl 5.8.8 อยู่

วิธีการแก้กำลังค้นหาวิธีที่สมบูรณ์ที่สุดอยู่ แต่ตามทฤษฎีก็คงต้องหาวิธีให้ตัว DA compile exim จาก source แทนครับ

DA compile exim จาก source อยู่แล้วครับ exim ต่างหากที่มันไม่ support freebsd ครับ

สำหรับ exim ถ้าเราไม่ได้กำหนดในไฟล์ options.conf ให้ค่า exim=yes มันจะทำการดาวน์โหลด Binary file มาลงนะครับ และ Binary ของ exim ที่ทาง DA เค้าทำไว้นั้นอ้างถึง Perl 5.8.8 เลยทำให้มีปัญหากับ FreeBSD ที่ใช้ Perl 5.8.9 ครับ และค่าปกติตอนลง DA ครั้งแรก exim=no เสมอครับ

อ้างอิงจากที่ผมคุยกับ smtalk ที่เป็นผู้พัฒนา CustomBuild เองครับ

[00:27:05] … by default exim will install with binary not compile from source, right?
[00:27:11] Martynas: right

ล่าสุดผมลองถาม smtalk ดูแล้ว เค้าบอกว่าเราสามารถโหลด Binary ตัวใหม่มาลองลงเองได้ที่ http://files.directadmin.com/services/freebsd7.0/da_exim-4.69-2.tgz แต่ยังไม่รับรองผลนะครับ

มาแจ้งความคืบหน้าล่าสุดให้ฟังนะครับ

ตอนนี้ผมสามารถลง DA บน FreeBSD 7.1 32-bit บน CustomBuild 1.2.11 ได้เรียบร้อยแล้ว และใช้งานทุกฟังก์ชันได้โดยไม่มีปัญหา (แต่คงต้องใช้เวลาทดสอบโค้ด CMS ทั้งหลายอีกสักพัก)

ขณะนี้กำลังทดสอบลงซอฟต์แวร์เพิ่มเติม เช่น ตัว Monitor ระบบ, Ruby on Rails (Manual) แล้วจะกลับมาเขียน How to ให้ทุกๆ ท่านที่สนใจได้ลองทำตามดูอีกทีนะครับ

ปล.แอบขอบคุณ คุณ KKE ที่ให้ Checklist ลง DA บน FreeBSD มาให้ผมทำตามนะครับ lol

สวัสดีครับ

มาคอยอ่านด้วยอ่ะคับ ตกลง exim ทำยังไงหรอครับ
ผมเพิ่งล้างเครื่อง แล้วมาอัพเป็น 7.1 พอดีเลยครับ แล้ว exim ก็ไม่ขึ้นเช่นกันอ่ะคับ

อยากจะแอบขอ checklist ด้วยอ่ะครับ แหะ ๆ พี่ kke เค้าเก๋าจิงๆอ่ะคับ ตามอ่านมาหลายอันแล้ว อยากได้บ้างอ่ะคับ

ว่าแต่ custombuild 1.2 นี่เอามายังไงอ่ะคับ ผมเพิ่งจะ install เมื่อคืน มันยัง 1.1 อยู่เลยน่ะคับ

ขอบคุณครับ

[quote author=banko link=topic=17312.msg162789#msg162789 date=1233822367]
สวัสดีครับ

มาคอยอ่านด้วยอ่ะคับ ตกลง exim ทำยังไงหรอครับ
ผมเพิ่งล้างเครื่อง แล้วมาอัพเป็น 7.1 พอดีเลยครับ แล้ว exim ก็ไม่ขึ้นเช่นกันอ่ะคับ

อยากจะแอบขอ checklist ด้วยอ่ะครับ แหะ ๆ พี่ kke เค้าเก๋าจิงๆอ่ะคับ ตามอ่านมาหลายอันแล้ว อยากได้บ้างอ่ะคับ

ว่าแต่ custombuild 1.2 นี่เอามายังไงอ่ะคับ ผมเพิ่งจะ install เมื่อคืน มันยัง 1.1 อยู่เลยน่ะคับ

ขอบคุณครับ

Checklist ครับ

ปล. ลองใช้ xcache แทน eaccelerator ดูครับ

คอนเฟิร์มอันนี้เวอร์คคับ เยี่ยมเลย ตอนแรกไป d/l อันที่เป็น -2 ที่อยู่ในลิ้งค์ที่ให้มาด้านบน แต่ไม่รู้จะไปวางไหนดี
ส่วน custombuild 1.2 เลยไม่ได้ลองคับ

ตอนนี้กำลังไล่ดูลิสต์ของพี่ KKE อยู่คับ แต่หาไม่เจอในหัวข้อ (ไม่รู้ว่าพี่ kke ใช้วิธีอื่นป่าว) ถ้าส่งเมล์ผ่านหน้าเว็บ (php) ต้องบังคับให้ SMTP ล๊อคอินก่อนน่ะครับ อันนี้ต้องเซทที่ไหนพอจะทราบมั๊ยครับ

อีกอย่างนึงที่สงสัยคือ ปัญหาเดิมที่เจ้านายสั่งมาคือ ถ้าเกิดเว็บมันค้าง เพราะโปรเซสมันรันหนัก ๆ เช่นมีใครเขียนโปรแกรมแย่ ๆ ทำ cpu อืด เราจะดูได้มั๊ยครับว่าจากเว็บไหน

ขอบคุณมากครับผม

พอดีไปนั่งค้นมาเรื่อง SMTP Auth เพื่อป้องกันการโดนใช้เป็น open relay ไม่รู้ว่าจะใช้ได้มั๊ยนะครับ

http://files.directadmin.com/services/exim.conf
(จากโพส http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=5905.0)

ซึ่งดูเหมือนว่ามันก้อเป็น default ของ exim.conf อยู่แล้ว เดี๋ยวถ้าได้เทสท์เมื่อไหร่ จะกลับมาแจ้งให้ทราบคับ