ถามคนใช้ da หน่อยครับ จะ dialy backup เยี่ยงไร

ถามคนใช้ da หน่อยครับ จะ dialy backup เยี่ยงไร

จะให้มันสร้าง folder เองเป็นรายวัน เช่น /backup/29.05.55 โดยใช้ Admin Backup/Transfer

แล้วทำ auto ทุกวัน มีใครทำอยู่บ้างครับ รบกวนขอ share idea หน่อยครับ

ผมไม่สันทัด DA อ่ะ ปกติไม่ได้ใช้เลย

โห กําหนดแบบนี้ ไม่เคยทําเหมือนกันครับ ผมกําหนดประมาณ วัน คู่ คี่ เอา

นั่นซิ . . . .

ประเด็นของผมคือให้มัน สร้าง folder ตามวันที่ แล้วให้มัน backup ไปใน folder นั้นๆ

ผมว่าเป็นประโยชน์ต่อใครอีกหลายๆคนเลยครับ ถ้ามีคนทำไว้

/admin_backups/1 = จันทร์
/admin_backups/2 = อังคาร

/admin_backups/7 = อาทิตย์

มันก็จะซ้ำ 7 วันตามที่อยากได้

แยก dir แต่ละวัน. ให้ backup ทับของเดิม โดย skip /domain /imap

ส่วนไฟล์ rsync เอาครับ.

เร็วมากและทำได้ทุกวันจริง ๆ

โอ้ ผมก็ใช้แบบท่านอยู่ครับ :70bff581:

ยอดนิยมแฮะ . . … = =" ที่จริงผมก็วิธีเดียวกัน แต่ก็อยากได้แบบ auto แยกวัน เผื่อมีใครลองทำ หุๆ

ผมว่าถ้าท่านจะเอาแบบ 1 เดือน backup daily ทุกวัน ก็เปลี่ยนจาก day of week เป็น Day of Month คับ แล้วก็แยกออกไป 1 - 31 ( ประมานนี้ )

ก็จะได้ทุกวัน แต่แยกเดือนยังไงหว่า แบบให้มันออโต้และไม่สร้าง cron เยอะๆ

แต่ถ้าเน้นเอาถึก ขยันสร้าง ก็ เซ๊ทแบบ Day of Month ไป และก็ใส่เดือนไปด้วยก็น่าจะได้นะครับ (ผมก็พึ่งหัดใช้ DA ไม่ค่อยรู้ลึก)

แยก folder ตามวันที่ ก็ต้องลบของเก่าๆออกด้วย ไม่งั้นเต็ม
ส่วนมากก็ทำแบบที่ป๊อบบอกคือวน 7 วัน
ถ้าเอาเยอะหน่อย วนตามวันที่ 1-31 ก็น่าจะได้นะ

แล้วถ้าใช้ DA Backup แค่ชุดเดียว แล้วเขียนเป็น script มาอ่านวันที่จากระบบ เพื่อนำไปสร้างไดเร็คทรอรี่ เป็น ปีเดือนวัน จากนั้นให้ script copy ข้อมูลที่ถูก DA Backup มาใส่ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

idea ดีอ่ะพี่ แล้วมายัดใส่ cron . . . . . มีคนทำไว้มั้ยอ่ะ?

ชิวๆเลยครับ ที่สำคัญก่อนจะ copy ไป ให้แน่ใจว่า backup เสร็จเรียบร้อยแล้ว

เขียนสคริปสำหรับ logrotate (ไม่ต้องเอาไว้ใน /etc/logrotate.d นะครับ)

แล้วเอาครอนมารันก่อนจะเริ่ม daily backup ครับ แบบถ้าเริ่ม backup ตีสาม ก็รันสคริปนี้ตอนตีสอง

logrotate -f /mnt/backup/rotate-script

/mnt/backup/…/*.tar.gz {
rotate 7
daily
nocompress
notifempty
}

เขียน sh เก็บไว้ใน crontab โดยกะว่า Backup เมื่อไหร่ จะเสร็จสมบูรณ์ประมาณกี่โมง แล้วให้ sh script mkdir$date(“d/m/Y”)/cp * ไป
มันก็จะทำไว้ทุกๆ วันได้

เขียน bash script สั่ง DA ให้ทำการ Backup ไปที่ folder ที่เราต้องการได้ครับ