ผมมีปัญหาเวลา create vps ของ solusvm ครับ

เวลาผม create vps แล้วเครื่องหลักจะปิงไม่ได้ putty ไปก็ไม่ได้ เป็นซักพักก็จะหาย

แต่ตัว vps ใน server ก็ใช้งานได้ปกติทั้งหมด ถึงตัวหลักจะ ping ไม่ได้

ปัญหานี้เป็นที่เครื่องหรือป่าวอะครับ หรือผมต้องถาม support ของ solusvm อะครับ

เข้าไปเครื่องที่เราสร้างมา

ลอง tracert ดูครับว่าติดที่ hop ไหน

เช็ค Config ของตัว Firewall กับ VPS ว่า มัน ตรง Interface

ไม่รู้ว่าเป็นที่ app ของ hostbill หรือป่าวอะครับ สั่งผ่าน hostbill ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ

พี่ๆใช้โมดูลของ hostbill เลยหรือว่าเขียนกันเองครับ เหมือนผมเจอปัญหาอยู่คนเดียว

ใช้ module ของ WHMCS เอาครับสำหรับ SolusVM ไม่มีปัญหาเลย

ผมว่าไปเช็ต iptables rules ดีๆก่อนดีกว่าครับ

ของผมใช้ hostbill อะครับ บางทีเครื่องก็มองเห็น ram ไม่เต็ม ใส่ใว้ 16 แต่ใน ทaster บางทีก็เห็น 12 บ้าง 8 บ้าง หลังๆนี้เห็นแค่ 8 เองครับ

ของพี่ไม่เป็นนะ แต่ถ้า Xen ครั้งแรก ต้อง จำกัด MEM ให้ Dom-0 ก่อนครับ เพื่อลดปัญหา ส่วนอื่นๆ ต้อง ดูหน้างานครับ ตอบไม่ได้ เหมือนกัน เพราะมันหลากหลายสาเหตุ

ของผมไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยอะครับ ตอน create ทีไรก็ช้าทุกทีเลยครับ