CPU load averages

CPU load averages 27.10 (1 min) 17.87 (5 mins) 12.35 (15 mins)
มันอัตรายกับเครื่องไหมครับ OS FreeBSD

ถือว่าโหลดสูง(ค่อนข้างมาก)ครับ

FreeBSD เกิน 2 ขึ้นไป ก็ถือว่ามากแล้วครับ
ลองเพิ่ม Memory ดูครับ อาจจะช่วยได้เยอะ

CentOS Linux Enterprise Load ไม่เกิน 10 ถือว่าพอประมาน

โดยปกติ 1-4 ครับ

10 นี่ถือว่าเยอะหาทางขยับขยายครับ

อาจจะเป็นที่สคริปต์ก็ได้ครับ ผมก็เคยเจอนะ โหลดเยอะๆ 20-30

แล้วมันเอาค่าอะไรมาคิดครับ
และมันจะเป็นอะไร กับเครื่องหรือเปล่า
ผมต้องเพิ่มอะไรบ้าง

ที่ผมเคยอ่านผ่านมานะ

ถ้าเกิดจาก scrpt ใน top จะมีบอกเลย ว่าส่วนมากไปโหลดที่ไหน ถ้าเป็นที่ httpd ก็ลองไล่ใน status ตาม id ใน top ดูก็ได้ว่ามาจากเว็บไหน

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่

ลองหา ข้อมูลดู ก็ไม่เจอครับ ใคร ตอบได้ ช่วยหน่อยครับ

ลองเข้า terminal แล้วก็ใช้คำสั่ง top แล้วดูว่า process อะไรอยู่สูงๆอ่ะครับ

ใช้ CPU เยอะขนาดใหน อยู่นานมากใหม

แล้วก็ลองจูนดูครับ :smash:

การให้ข้อมูลคุณ…มันน้อยจนไม่มีข้อมูล ใครจะไปหลับตานั่งเทียนตอบได้ครับ

งง ครับ

ตอนนี้ผมถามในประเด็น

[quote author=siamsporttalk link=topic=15975.msg150396#msg150396 date=1228571636]
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่