เปลี่ยน cpu dell 850 จาก p4 เป็น p d แล้ว ต้อง set bios ไงครับ

เปลี่ยน cpu dell 850 จาก p4 เป็น p d แล้ว ต้อง set bios ไงครับ คือ เครื่องมันเตือน ประมาณว่า microcard update อะไรประมาณนี้ อ่ะครับ แต่ก็ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติ อ่ะครับ งงครับ ว่ามันต้องไป update ที่ dell รึป่าว หรือว่า ต้องไป แก้ไขที่ bios

ไม่เคยเปลี่ยน แถมไม่เคยใช้ แต่น่าจะฟ้องว่า microcode update นะครับ

ก็คงแค่ฟ้องว่ามีการเปลี่ยนแปลง cpu แล้วเท่านั้นแหละ

จากที่เคยเจอกับ Board Asus นะครับ
Microcode update จะขึ้นทุกครั้งที่ boot
สาเหตุคือ bios ไม่รู้จักรุ่น cpu ที่ใส่อยู่ครับ
การแก้ไขคือ update bios

แต่ถ้า bios แจ้ง vcore / fsb ถูกต้องก็สามารถใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร ถ้าหา bios update ไม่ได้ก็ช่างมันครับ

ขอบคุณท่านผู้รู้มากครับ