ถามคนใช้ cPanel หน่อยครับ

คือถ้าผม Build Apache จาก Easy Apache ใน WHM นั้นเนี่ยจะเลือกอะไรบ้าง

ตาเลย เยอะไปหมด แตกต่างจาก Directadmin ไปหมดเลยดูๆไปแล้ว Directadmin ใช้ง่ายกว่าเยอะ

มองดูแล้วไม่น่าจะเป็น Short List

ถ้ามีเวลาศึกษา cpanel จะยืดหยุ่นกว่า DA มากมายครับ

ที่อยากจะแนะนำคือ เพิ่มตัวในรายการด้านล่างนี้ไว้ด้วยครับ

• EAccelrator

ส่วน Mod SuPhp, Mod Mono ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้ครับ

Tomcat ใช้รัน Java ครับ ไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องเลือกเพราะกินแรมเยอะมาก

จริงๆ มันมีให้เลือกอีกเยอะเลยนะครับ สำหรับ Long List

ที่แน่ ๆ เอา frontpage ออก ส่วน Option อื้น ๆ ที่เห็น ต้องทำความเข้าใจว่ามันคืออะไร ถ้าไม่รู้ ให้ใช้ค่า default ครับ

option พวกนี้ไม่ใช่ cPanel ทำขึ้นมาเอง มันคือส่วนประกอบต่าง ๆ ของ apache+PHP ทุกตัวมีความหมายและมีหน้าที่แตกต่างกันไปตามความต้องการของผู้ใช้งาน จริง ๆ EasyApache ถือเป็นจุดแข็งของ cPanel มากกว่าจะเป็นข้อเสียด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับ DA