ผมมีข้อสงไสอยากจะขอคำแนะเกียวกับเรื่องCPของแต่ละ VPS ครับ

ขอรบกวนถ่ามความรู้เกียวกับCPครับ
คือผมสนใจที่จะใช้ CP ของ Directadmin ในการให้ผู้ใช้ควบปรับแต่งVPS อะครับคำถามมีอยู่ว่า

1. ราคาlicense เท่าไรครับ และควรเลือกแบบไหนจึงจะเหมาะสมกับ VPS
  2. มี CP ระบบอื่นแทนที่ไม่เสียค่า license หรือไม่ครับ

ถ้าใช้คำพูดผิดหรือไม่เหมาะสมก็ขอโทษ ณ ที่นี้นะครับ

ขอบคุณครับพี่

ลองติดต่อผู้ให้บริการวางเครื่องดูครับ
เค้าน่าจะมีให้บริการและสามารถตอบคำถามเหล่านี้ได้

CP อื่นทีฟรี ลองดู ISPConfig หรือ VHCS2 ดูครับ

ผมแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าคิดจะทำธุรกิจลงทุนเอาดีๆไปเลยครับ ระวังเจอผู้ให้บริการเสนอราคาต่ำๆมา แล้วเจอพวก Control Panel ไม่อัพเดท(เถื่อน) พอเวลากดทำอะไรแล้วมีปัญหาภายหลัง ลูกค้าของเราจะเดือดร้อนไปด้วยนะครับ ใช้ทั้งที ซื้อ license และของดีๆไปเลยดีกว่า เพื่ออนาคตที่ดีครับผม

นี่ละครับที่ผมยังติดใจคือของ free และไม่เถื่อนมันก็ดีในบางจุดนะครับและคงสู้ที่เขาขายแบบแท้ๆเลย อย่างที่ผมพอทราบก็ DirectAdmin ไม่ได้แต่ ผมสงไสว่ามันมีแบบ 1 license แต่สามารถใช้ได้หลาย IP ไหม ที่ผมใช้มัน 1 license/1 IP อะครับ คือกะจะเปิด VPS ขายด้วย และแบบ Freeเนื้อที่ไม่มาก 1vps เพื่อที่เด็กๆหรือนักศึกษา ได้ทดลองเล่น CP ตัวจริงๆ(เพื่อจะมีไครซักคน จะเอาไปทำเป็น CP ของไทยแท้ๆ ฟรี!!) ^ ^

ขอบพระคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

ถ้าใช้คำไม่เหมาะสมหรือผิด ก็ขอโทษนะครับ

DirectAdmin ราคาไม่แพงเลยนะครับ

ถ้าเปิด VPS ก็ใช้แบบเช่ารายเดือนสิครับ