ControlPanel ตัวไหนดีสุดครับ

อยากรู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละตัว !!! อ่าครับ

ขอบคุณมากครับ

-*-
ตัวไหนดีที่สุด ไม่มีครับ

แต่ถ้าถามแยกเป็นประเด็นๆ ก็ว่ากันอีกที
plesk – ใช้กันเยอะ (เนื่องจากมีของเถื่อน) ดูเป็นระบบเดียวกัน
directadmin – feature เยอะดี secure + เร็วดี ถูกด้วย
cpanel – ใช้ในต่างประเทศกันเพียบ secure + update ง่าย แต่ไม่ค่อยเห็นในไทยเพราะมันแพง
vhcs – ของฟรี ใช้ง่าย แต่ feature ยังนิดๆ หน่อยๆ รออีกพักนึงคงดีขึ้น เพราะเป็น opensource แล้วเริ่มมีีคนรู้จักกันแล้วด้วย

ตามความรู้สึกผมนะ มองในมุมผู้ใช้
CPanel แพง ฟังก์ชันเยอะ บางทีอาจจะดูเยอะเกินไป แล้วรู้สึกว่าจะแพงเอาเรื่องทีเดียว
Plesk Theme สวยๆเยอะ ใช้ง่าย ค่อนข้างง่ายมากด้วยซ้ำ มีของเถื่อนเยอะ และเห็นคนใช้กันเยอะ แล้วก็ส่วนใหญ่มันจะแบ่งกลุ่มชัดเจนดี
Directadmin อยู่ที่ผู้ดูแลจริงๆ จะเปลี่ยนเป้นยังไง ไปดูตัวอย่างกี่ที่ ก็ไม่เหมือนกันซักที่ - -+
VHCS เป็นรบบ Sidebar แฮะ เป็น OpenSource ด้วย นั่นหมายความว่ารูโหว่หาง่าย แต่ก็แก้กันได้ง่าย ลูกเล่นยังไม่ค่อยมี และที่ลองใช้ยังพบปัญหาบ้างอ่ะครับ

ผมเชื่อมั่นใน Open Source Software!
“More eyes to the codes, all bugs shall be shallow”

VHCS-2.4.7-2 ใช้เป็น Production ได้ครับ 3.0 กำลังพัฒนาอยู่
ISPConfig-2.2.2 ตัวนี้ครบนะ อาจจะใช้ยากนิด แต่พอจับทางได้ แล้วไปโลด Manual ดีกว่า VHCS มากแต่ต้องขยันหน่อย (จริง ๆ ใช้ CP ตัวไหนก็ต้องขยันทั้งนั้น …ฮา) ver 2.3 (development) จะมี API ด้วยล่ะ เห็นต่อไปจะมีขีดความสามารถในการจัดการ Multiple Servers

cPanel feature เยอะ แต่แพง

plesk feature เยอะ จัดหมวดหมู่ดี ถ้าซื้อ add-on จนครบก็แพงเหมือนกัน

ensim พอใช้งานได้ feature ไ่ม่ค่อยมาก การตลาดตอนนี้นิ่งๆไม่รู้จะเป็นไงต่อไป

DirectAdmin feature พอกับการใช้งาน ราคาถูกหน่อย กำลังบูม

VHCS feature พอกับการใช้งานเบื้องต้น บาง feature ยังขาดอยู่ หัวหน้า project ออกจาก project ไปแล้วแต่ยังพัฒนาต่อ (น่าจะช้าลงกว่าเดิม) ฟรี ปรับแก้ได้ตามต้องการ

ISPconfig ไม่ได้ลองจริงจัง ไม่ชอบ menu tree ด้านซ้ายเอามากๆ เอามาใช้ user งงแน่ๆ