ต้องการเปลี่ยน Controler

ผมใช้ Mx-Controler (Reseller) อยู่ครับ ทีนี้มีปัญหาอยู่บางจุด
เช่น
1 Sub Domain เป็นแบบ Redirect ไม่ใช่ Sub Domain จริงๆ
2 Add Domain แบบ Unlimited ไม่ได้
3 Add Mail แบบ Unlimited ไม่ได้
4 Add FTP User ไม่ได้

จึงอยากเปลี่ยนไปใช้ Controler ตัวอื่นที่มีความสามารถต่อไปนี้

Add Domain ไม่จำกัด
Add Mail ไม่จำกัด
Add FTP User ไม่จำกัด
Add Sub Domain ที่ไม่ใช่ Redirect ไม่จำกัด
Backup / Restore ได้
เปลี่ยนแปลง ขนาด mail box ของแต่ละ User ได้ ว่า Share หรือ กำหนดขนาด

ที่ผมดูใว้คือ Plesk 7.5 กับ HELM ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้มีความสามารถดังกล่าวหรือปล่าวครับ
แล้วต่างกันยังไง หรือ มีตัวอื่นที่น่าสนใจมั้ยครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

อีกอย่างครับ ถ้าเปลี่ยน Controler จะมีผลกับเวบต่างๆที่ดูแลอยู่มั้ยครับ
เช่นเมล์บ๊อกหาย , ฯ
ขอบคุณครับ

ผมใช้ Mx-Controler (Reseller) อยู่ครับ ทีนี้มีปัญหาอยู่บางจุด
เช่น
1 Sub Domain เป็นแบบ Redirect ไม่ใช่ Sub Domain จริงๆ
2 Add Domain แบบ Unlimited ไม่ได้
3 Add Mail� แบบ Unlimited ไม่ได้
4 Add FTP User� ไม่ได้

จึงอยากเปลี่ยนไปใช้ Controler ตัวอื่นที่มีความสามารถต่อไปนี้

Add FTP User� ไม่จำกัด
Add Sub Domain ที่ไม่ใช่ Redirect ไม่จำกัด
เปลี่ยนแปลง ขนาด mail box ของแต่ละ User ได้ ว่า Share หรือ กำหนดขนาด

ที่ผมดูใว้คือ Plesk 7.5 กับ HELM ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้มีความสามารถดังกล่าวหรือปล่าวครับ
แล้วต่างกันยังไง หรือ มีตัวอื่นที่น่าสนใจมั้ยครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

อีกอย่างครับ ถ้าเปลี่ยน Controler จะมีผลกับเวบต่างๆที่ดูแลอยู่มั้ยครับ
เช่นเมล์บ๊อกหาย , ฯ
ขอบคุณครับ

เรียน คุณ kumpol

คุณสมบัติของ Controller ทุกชนิดจะมีเทคนิคและการออกแบบระบบมาไม่เหมือนกัน ปัญหาที่คุณแจ้งนะดังนี้

จริง ๆ แล้ว Sub Domain ของระบบ Mx-Controller มีทั้งแบบ Sub Domain จริง ๆ และ Sub Domain แบบ Redirect ซึ่งหากจะ Add Sub Domain แบบ จริง ๆ ก็จะทำให้โควต้าโดเมนของ Reseller ลดลง

จริง ๆ แล้วระบบคอมพิวเตอร์ที่ใช้ทำ server ในโลกนี้ไม่มีใครหรอกครับที่จะให้ Reseller add domain แบบ Unlimited เนื่องจากมันจะไปใช้ทรัพยากรระบบทั้งนั้น การ add domain ในเครื่อง server ก็จะทำให้เครื่องสูญเสียทรัพยากรในระบบเพื่อให้บริการ Domain นั้น ๆ ที่อยู่ในเครื่องครับ ดังนั้น Mx-Controller จึงไม่ได้ออกแบบระบบให้ Reseller สามารถ Add Domain ได้แบบ Unlimited

3 Add Mail แบบ Unlimited ไม่ได้

เป็นดังคำตอบข้างบนครับถ้าต้องการทุกอย่างแบบ Unlimited ผมว่าคุณควรที่จะวางเครื่องเองหรือเช่าเครื่อง Server ใช้ครับแต่ต้องดูด้วยว่า Controller นั้นนะอำนวยความสะดวกให้คุณได้ระบบไหน

ระบบ Windows นะครับ Account ทุก Account นะมีความสำคัญกับระบบมากครับดังนั้นการออกแบบระบบของ Mx-Controller จึงไม่อนุญาตให้ในส่วนนี้แต่ถ้าต้องการเพิ่มเติม Ftp User ก็จะสามารถทำได้โดยให้ติดต่อกับ Admin Server ครับซึ่งเขาสามารถเพิ่มให้ได้

และหากสมาชิกท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน Mx-Controller สามารถไป post กระทู้ได้ที่ http://www.mx-controller.com/board12
:smiley:

[quote]Add Domain ไม่จำกัด
Add FTP User

Add FTP User ไม่จำกัด

ลองดูของ linux ซิครับ
เห็นส่วนใหญ่เปิด unlimited หมดนะครับสำหรับ reseller
:o

ไม่ลองบอก MX ดูนะครับว่าต้องการให้ CP MX ทำแบบที่คุณต้องการได้ครับ รับรองเดียวทาง MX เค้าจัดการให้ครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยน ใช้ plesk กว่า helm นะผมว่า

ไม่เคยใช้ cp ตัวนี้ ้ผมเลยไม่ทราบแต่เจ้าของเขาตอบแล้ว

ไม่ใช่ปัญหาเลย ก็ใส่ไปเลยคัรบ 99999 พอไหมอะคัรบ cpanel ก็แบบนี้ึีัครับ แต่ที่คุณ kanchit ว่ามาก็ใช่ ยังไงก็ต้องมีจำกัดบ้าง อย่างน้อยทราฟฟิึคปล่อยไม่จำกัดไม่ได้อะครับ จะเปลืองมาก

คือใช้ user ของ os ให้เพิ่มได้อาจจะเกิดช่องโหว่