Control panel แต่ละตัวต่างกันอย่างไรหรอค่ะ

:angel: คือว่าสงสัยอ่ะค่ะ ว่า control panel แต่ละตัวต่างกันยังไงหรอค่ะ เพราะเห็นว่ามีเยอะมากเลย ที้ง Cpanel , Plesk , Mx-controll , และอื่นๆอีกมากมาย เลือกใช้ไม่ถูกจิงๆค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ

แล้วแต่ os กับ ปัจจัยอื่นๆ ครับ

plesk มีทั้งบน win ทั้งบน linux (แต่ผมว่า plesk ไม่เหมาะสำหรับใช้บน windows เลย)
mx-controller เป็น cp ที่ทำโดยคนไทย คุณภาพไว้ใจได้เลยครับถ้าจะใช้บน windows แต่ไม่มี version linux
cpanel สำหรับลงบน linux อย่างเดียว
directadmin ก็รู้สึกจะมีแค่บน linux

ถ้าดูแต่ราคา cpanel กับ plesk เท่ากัน directadmin ถูกกว่าชาวบ้านเค้าเยอะเอาการ แล้วก็ mx-controller ถูกลงมาอีก

ส่วนเรื่อง function ต้องทดลองกับ demo ของ cp ตัวต่างๆ ครับ

ตก Ensim ไปอีกเจ้า ราคาพอๆกะ plesk
ส่วน cPanel นี่ราคากระฉูด แต่ก็ใช้ง่าย

ก่อนอื่นต้องดูว่าเราจะใช้ OS อะไรแล้วค่อยหา CP สำหรับ OS นั้นมาใช้

HELM อีกตัวอย่าลืมสิ มีบน windows

Plesk 7.5 for windows ยืดหยุ่นกว่า Linux อีกนะครับ … ใช้งานอยู่ประจำ รู้สึกว่ามันยืดหยุ่น แก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ง่ายกว่า …

ส่วนตัวเคยชินกับ plesk ไปซะแล้ว … ตะก่อนเคยใช้ ensim แต่ผมไม่ชอบมันตรงชอบ วุ่นวายกับ system โดยฝังตัวเองลงไปเหนียวหนึบมาก และ upgrade trick ค่อยข้างยาก แต่ตัวล่าสุด เค้าว่าเจ๋งกัน ผมยังไม่ได้ไปหยิบมา เพราะรู้สึกเหมือนว่า

PLESK - มีขายเน้นหนัก และไม่มีแบ่งเกรดนัก
Ensim - มี level และหากจะเอาครบจริง ๆ ต้องซื้อเหมาหมด Solution ซึ่งหลากหลายเกิน ทำให้รู้สึกว่า Ensim Pro single server กลายเป็นของเล่นมากกว่าของใช้งานจริง … (ฟังแล้วเคืองมั้ยเนี่ย แต่ตะก่อนรู้สึกเหมือนของออกมาชิมลางจริง ๆ ไม่เหมือนจะขายจริงจังเลย)

ส่วนตัวอื่นบน windows จะมี Hosting Controller อันนี้คนอินเดียเขียน เคยคุย MSN กัน แนะนำไปเยอะมาก จนเค้าเปลี่ยนมา version 3 ก็ไม่ได้ว่างคุยกันอีกเลย … ตอนนี้ upgrade ไปถึงไหนต่อไหนแล้วครับ … น่าสนใจตรง support สารพัด ละ request function ได้ไวดี …

ลองเลือกดูครับ ดูงบด้วยครับ … คำนวนต้นทุนให้ได้ และคำนวนว่าราคาลูกค้าต่อหน่วยที่เราให้บริการไป … ได้รับผลตอบแทนกลับมา กำไรพอเลี้ยงตัวเองรึเปล่า

คิดก่อนทำ ทำก่อนพูด คิดก่อนพูด พูดแล้วทำ …

Direct admin ก็ถูก ดีครับ

แต่ถ้าอยากได้แบบ ฟรีๆ และดีแถมมีภาษาไทยด้วยก็ ต้อง VHCS ครับผม

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1834 ลองอ่านดูนะครับ

ขอขอบคุณผู้ตอบคำถามทุกท่านนะค่า