มี control panel free ตัวไหนที่รองรับ Centos 7 64 bit บ้างแล้วครับ

ไม่ทราบว่า มี control panel ที่ติดตั้งง่าย ดูแลง่าย ตัวฟรี ที่รองรับ CenOS 7 64 bit บ้างครับ

ปล
หากทำเว็บ ควรใช้ CentOS 7 หรือ Ubuntu 14 ดีครับ

ขอบคุณครับ

Vesta CP ใช้กะ ubuntu 14 ได้คับ

ติดตั้งง่าย ดูแลอันนี้ไม่ทราบ

ถามผม ผมว่า directadmin ง่ายกว่า แต่มันไม่ฟรี

Vesta ครับ ใช้ง่ายดี

มีตัวที่ใช้ ram น้อยกว่า vista CP ป่าวครับ

ไม่น่ามีแล้วคับ ถ้าจะน้อยกว่านั้นก็ manual เอาคับ

webmin+virtualmin

CP ฟรี สำหรับ llinux ณ ตอนนี้ ตัวที่น่าเล่นก็คงมีแค่ VestaCP ครับ

รองรับ

CentOS 5, CentOS 6

Debian 7

Ubuntu 12.04, Ubuntu 12.10, Ubuntu 13.04, Ubuntu 13.10, Ubuntu 14.04

ติดตั้งง่าย

Download installation script

curl -O http://vestacp.com/pub/vst-install.sh

Run it

bash vst-install.sh

ส่วนการดูแล ไม่ว่าจะใช้ cp ตัวใหน ก็ต้องอาศัยพื้นฐาน linux พอประมาณ

ทำเว็บควรใช้อะไร…
ใช้ได้หมดครับตั้งแต่ CentOS 5 6 7 / Debian / Ubuntu / FreeBSD / *BSD / *nix อยู่ที่อยากใช้ตัวใหนหรือใช้ตัวใหนเป็น ใช้เป็นก็ดูแลจัดการง่ายกว่า
ส่วนกรณีใช้ CP ช่วยจัดการ ตัวเลือกก็จะลดลง เหลือแค่ตัวที่ CP รองรับเท่านั้น

CP ใช้ ram กระจึ๋งเดี่ยว จะไปห่วงอะไรมาก ที่ใช้เยอะก็ apache mysql ที่เป็น service หลักๆนี่แหละ