ถามเรื่อง Control Panal ครับ

เราสามารถติดตั้ง Control Panal 2 ตัวในเครื่องเดียวได้ไหมครับ เช่น DA กับ webmin หรือ Cpanal + DA นะครับ

ไม่ได้อะครับ เดี๋ยวมันจะพันกันแหลกครับ

ถ้าเป็น controlpanel จริงๆ อย่าง da cpanel plesk …

ควรลงแค่ตัวเดียวครับ ลงหลายตัวตีกันตาย

แต่อย่าง webmin ผมไม่ถือว่าเป็น control panel มองว่าเป็น web management มากกว่า

และถ้ามี cp ลงไว้แล้ว ก็ไม่ควรไปลง webmin อีก

webmin ไม่ไปตีกับตัวอื่นเท่าไหร่ครับ มัน detect software เองได้

แต่ที่ห้ามลงโดยเด็ดขาดคือตัว virtualmin ครับ ถ้ามี cp ตัวอื่นอย่าง da/plesk/cpanel/…

เมื่อกี้พิมพ์ผ่าน tab เลยมาสั้นๆ

จริงๆจะบอกว่าถ้าลง cp อย่างเช่น da ก็สามารถลง webmin ได้ เอาไว้ manage อะไรหลายๆอย่างที่ da ทำไม่ได้ และก็ไม่ต้องเข้า ssh ก็ทำผ่าน webmin ได้

แต่ก็ต้องรู้ว่ามีหลายอย่างที่ webmin ทำได้ แต่ห้ามทำผ่าน webmin เช่น การแก้ไข httpd config คืออะไรที่ da มันจัดการก็ไปทำผ่าน da ซะ

แต่อย่าง cpanel มันแทบจะทำได้หมดทุกอย่างที่ webmin ทำได้ ก็ไม่รู้จะลงไปทำไม

สรุปคือถ้ามี cp ก็อย่าไปลงมันเลย webmin น่ะ ใช้ da + ssh เอา

ส่วน virtualmin ถ้าลงคู่กับ cp ตัวใหนก็ตาม เละแน่ๆ ห้ามลงอย่างที่ icez บอก

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง