Console เครื่องผ่าน KVM-IP หรือ Remote KVM IP คืออะไรแล้วใช้ยังไง

พอดีผมพึ่งชื้อ Dedicates usa มานะครับแต่สงสัย Remote KVM IP คืออะไรแล้วใช้ยังไง หาในเน๊ตก็มีแต่บอกว่ามันคืออะไรแต่ไม่บอกวิธีใช้ว่ามันใช้ยังไงอะครับ support ไม่ใช่คนไทยนะครับอยากถามแต่Engสื่อสารได้แค่ระดับประถม:189bbdde:

อธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยครับ ยังไม่เคยใช้ :154218d4:

KVM IP ช่วยให้เรารีโมทเข้าจัดการเครื่องได้ถึงระดับ BIOS ครับ แต่เวลาใช้อาจจะต้องติดต่อผู้ให้บริการเชื่อมต่ออุปกรณ์ให้ (ถ้าได้เป็น IP ตรงอย่าง iDRAC/IPMI/CIMC จะสะดวกไม่ต้องติดต่อผู้ให้บริการครับ เราอยากรีโมทเข้าตอนไหนก็เข้าได้เลย)

สามารถสั่งปิด เปิด รีสตาร์ทเครื่อง หรือลงโอเอสใหม่ก็ได้ เหมือนเรายืนอยู่ที่หน้าเครื่องเลยครับ เวลาที่เครื่องมีปัญหาอาจจะรีโมทเข้าไปที่เครื่องเซิร์ฟเวอร์ไม่ได้ ก็สามารถรีโมทผ่าน KVM IP เข้าช่องทางนี้แทนได้ ช่วยให้เราแก้ปัญหาต่างๆ ของเครื่องได้ง่ายขึ้นครับ

ไม่ต้องเสียเวลาไปดูถึงหน้าเครื่อง (Dedicates usa ยิ่งหมดสิทธิ์) อีกอย่างถ้ารีโมทผ่าน Putty หรือ Remote Desktop Connection ถ้าเราสั่งรีสตาร์ทเครื่องการเชื่อมต่อนี้มันก็จะหลุดไป ถ้ารีโมทผ่าน KVM IP เราจะเห็นตั้งแต่เครื่องบูตใน BIOS จนรันเข้า OS เลยครับ

อธิบายให้เข้าใจง่ายๆก็คือใช้เครื่องคอมที่บ้านเสมือนไปต่อจอต่อ keyboard ที่หน้าเครื่อง server ตรงๆ
บางรุ่นก็ใช้ cdrom เครื่องที่บ้าน เหมือนเป็น cdrom ที่ server ได้ด้วย แต่ถ้าเนตช้าก็โหลดนานหน่อย

มีประโยชน์ตอนที่ server มีปัญหาไม่สามารถ remote ผ่าน internet เข้าไปได้ตามปกติ เช่น boot แล้วค้างอยู่ที่ error บางอย่าง
ถ้าต่อ kvm ก็จะเห็นหน้าจอที่ค้างอยู่ได้เลย