มีปัญหาเวลา connect mysql ข้ามเซิฟเวอร์ครับ

คือผมจะ connect mysql จากเซิฟเวอร์อื่นอ่ะครับ

มันจะช้ามากๆ แล้วก็ ใน processlist unauthenticated user ขึ้นเพียบเลยครับ

แล้วบางทีชอบ connect error ด้วยครับ

ลองเพิ่ม skip-name-resolve ลงไปใน my.cnf ดูแล้วครับก็ไม่หาย

ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ ><

เห็นถามใน shoutbox กำลังจะตอบว่าให้เพิ่ม skip-name-resolve เลย ผมเคยเจอแบบนี้เพิ่มไปหายเลยครับ

ลองเพิ่มค่า wait_timeout connect_timeout ดูครับอาจจะช่วยได้

โอเคครับ

ได้คำตอบล่ะครับ

พอดีเพิ่งได้ถามคุณ icez มา

เพราะ ค่า ping ระหว่างเครื่องสูงเกินไปจึงเ้ป็นแบบนี้

ยังไงก็ขอบคุณคุณ Thaitumweb มากครับ ><"

ขอรายละเอียดหน่อยนะครับ PM มาให้ข้อมูลหน่อย

ตอนนี้ได้แล้วครับ

เพราะผมลืมไปว่าเครื่องนั้นมันต่อสาย 100

แล้วเวบผมใช้ b/w ค่อนข้างเยอะ จึงทำให้มันเต็มสาย ping เลยสูง

ผมเลย ไป limit b/w เพื่อให้ ping มัน ต่ำๆลงมาให้ mysql สามารถ connect ได้ครับ

แล้วขอบคุณคุณ ปาดติโธ ด้วยนะครับ ที่จะให้ความช่วยเหลือครับ