Comment เกี่ยวกับบริการ yahoo domain

ไปอ่านเจอมาค่ะ อยากให้แบ่งๆ กันอ่าน
http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA1…/BA1778006.html

ห่วยมาก yahoo domain !

พอดีมีเพื่อนให้จดโดเมนให้ เลยไปจดกะยะฮู โหย จดไป 5 ชื่อ ทุกอย่างผ่านเรียบร้อย มีเมล์มาคอนเฟิร์ม order และแจ้งว่า activate domain เรียบร้อย แต่ 2 วันผ่านไป
กลับเช้าไปดูใน account ของผม เว็บทั้งหมดที่จด หายจ้อยไปเลย
ถามทางเครดิตการ์ด เขาก็บอกระบบเรียบร้อบดี
โชคดีเขายังไม่ตัดเงินไป
เลยแจ้งไปว่า products ที่ซื้อ หายหมดเลย เหมือนไม่มีการซื้อเกิดขึ้น

ปัญหาซวย ๆ มีมากกว่านั้น
ไอ้ชื่อเว็บที่ผมจดกะยะฮู ไปแล้วน่ะ
ผมจะลองจดใหม่ ก็ปรากฏว่า จดไม่ได้ เพราะมันไม่ available เสียแล้ว

เวรกรรม แล้วอย่างนี้ผมจะเอาอะไรไปให้ลูกค้าซึ่งเป็นเพื่อนผมล่ะเนี่ย
แบบนี้ผมก็ไม่ได้ค่าจด แถมค่าติดต่อ ค่าเน็ต ค่าแรง ผมเสียค่าโทรศัพท์ ที่ผมโทรไปอเมริกาเพื่อสอบถาม แต่ก็ได้ฟังแต่เครื่องตอบรับอัตโนมัติอยู่นานมาก ๆ

ผมอีเมล์ไป รวมแล้วก็ 3-4 ฉบับ ปรากฏว่า ไม่มีคำตอบกลับมาเลยซักฉบับ
มีแต่เมล์ตอยรับอัตโนมัติ และเมล์สำรวจความพึงพอใจลูกค้า

เวรกรรม เราดันหลงเชื่อในชื่อของยะฮู
ตอนนี้เราจนตรอก เพราะยะฮู เนี่ยแหละ

ผมว่ามันคงไม่ค่อยจ้างพนักงานมาเซอร์วิสลูกค้าละมั้ง

จากคุณ ซวยเลย
ความคิดเห็นที่ 1

โห… สด ๆ ร้อน ๆ
ไอ้เว็บที่ผมจดไป 5 อันน่ะ วันก่อน มันมีโปรโมชั่น 4.98 USD

พอยะฮู มันทำเว็บที่ผมจดหายจ้อยไปจาก MANAGE MY SERVICE คอนโทรลแพแนล ที่รวมสินค้าที่ผมซื้อจากมัน หายไปหมด ทั้งดอทคอม ดอทเน็ต มันเอออกไปหมด

แล้วคืนนี้ สด ๆ ร้อน ๆ มันเอารายละเอียดโปรโมชั่น ออกไปหมด เหลือราคา 9.กว่า ๆ ดอลล่า

ทั้ง ๆ ที่ตอนแรกในโปรโมชั่นมันแปะป้ายว่า จนถึงเดือน June หรือ July โน่น…

แล้วมันก็ส่งเมล์ AUTO RESPONSE แบบ NO REPLY มาอีกว่า SORRY นะ ที่คุณอยากจะเป็นลูกค้า PREMIUM แต่เราไม่ให้เป็น เพราะเครดิตการ์ด อะไร ทำนองนั้น

ทั้ง ๆ ที่ตอนแรกผมซื้อแล้ว ขั้นตอนเสร็จเรียบร้อยทุกอย่าง จำนวน 5 โดเมน
เหลือแต่รอมันตัดเงินเท่านั้น

โห ยอดมากเลยจ๊อด ไม่เคยรู้สึก แสบ ๆ อะไรอย่างนี้มาก่อน

แล้วนี่กรูจะทำไงกะลูกค้ากรูล่ะว้าเนี่ย แม่ ง เงินก็ไม่ได้ เสียค่าโน่น ๆ ค่านี้ เต็มไปหมด โหย ปราสาทจาแดกกกกกกกกก

จากคุณ WADDAFAK!
ความคิดเห็นที่ 2

อ้าวเฮ้ย โปรกลับมาอีกและ แต่แม่ ง ไอ้ที่กรูซื้อ ไม่กลับมาว่ะ ทำไงดีวะ จะจดใหม่ก็ไม่ได้ มันไม่ available โครรรรดดด ซวย

จากคุณ WADDAFAKKER
ความคิดเห็นที่ 3

เพื่อน ๆ พี่ ๆ คนไหน มีเส้นสายในยะฮู ช่วยไปบอกทีเหอะว่า ชื่อโดเมนที่กระผมครีเอทมา หรือลูกค้ากระผมสร้างสรรค์มา อุตส่าห์ไปจดกะมัน ขอมันอย่ายึดไปเลย !

จากคุณ WADDAFAKKING
ความคิดเห็นที่ 4

ก็ไปจดกับที่อื่นสิครับ เยอะแยะ
โดเมนที่คุณต้องการมันไม่น่าจะโดนจดไปแล้วนะ เพราะมันยังไม่ตัดเงินคุณ

จากคุณ Zailing
ความคิดเห็นที่ 5

มันค้างครับ จดใหม่ไม่ได้ เพราะ เป็นชื่อผมเป็นเจ้าของอยู่ แต่ผมทำอะไรไม่ได้ เพราะระบบ manage มันไม่โชว์โดเมนไห้ผมเลย

จากคุณ lek

http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA1…/BA1781026.html

ห่วยมาก YAHOO DOMAIN ระวังนะครับ

ความเดิม … http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA1…/BA1778006.html

เรื่องราวมีมาตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน หลังจากที่อีเมล์ไปถาม ประมาณ 5 ครั้ง
ตอนนี้ยังไม่ได้รับคำตอบเลยสักข้อ

ปรากฏว่า เขาส่งอีเมล์มาบอกว่า ORDER CANCEL 4 อัน จาก 5 อันที่ผมซื้อ คือ .com เขายกเลิกของผมหมด
เหลือดอทเน็ต เขาไม่ได้ส่งมายกเลิก
แต่ปรากฎว่าผมใช้งานมันไม่ได้
เพราะไม่มีข้อมูล โดเมน . net ที่ผมซื้อใน account ผมเลย
กลายเป็น account ว่างเปล่า
ในอีเมล์แจ้งว่า
เครดิตการ์ดมีปัญหา จึงขอให้เปลี่ยนหมายเลขเครดิตการ์ด

ผมจะเล่าให้ฟังคือ
ผมซื้อทั้ง 5 โดเมนผ่านหมด ไม่ได้ซื้อในบิลเดียวด้วย แยกซื้อคนละครั้ง และได้รับ order confirm และ activate เรียบร้อย ก่อนที่เขาจะส่งมายกเลิก

ผมถามทางบัตรกรุงศรี โทร 026463000
เขาแจ้งว่า มียอดเข้ามาจริง แต่ยังไม่เรียกเก็บ

ผมเลยบอกเขาว่า ขอแจ้งอายัติไม่ให้เขาเรียกเก็บ เพราะ ผมไม่ได้สินค้า

ผมถามกลับไปทางยะฮูว่า แล้วผมจะเปลี่ยนเลขเครดิตก

จากคุณ Poonsin
ความคิดเห็นที่ 1

อยากรู้ว่ามีใครเจอปัญหาแบบนี้บ้าง

จากคุณ Lek
ความคิดเห็นที่ 2

ผมก็เจอครับ คล้ายๆกัน ห่วยจริงๆเลย…

จากคุณ ps2gether
ความคิดเห็นที่ 3

เวลาเลิกนี่ เขามีขั้นตอนไง อยากเลิกจัง เวปห…หา อะไร ส่งได้แต่ html อย่างอื่นไม่ให้ใช้ จะโอนมาเมืองไทย

จากคุณ jj
ความคิดเห็นที่ 4

แย่มาก ๆ เลย yahoo มันไม่เซอร์วิสเลย
นี่ลูกค้าก็ตามอยู่ว่า ไอ้ 5 โดเมนที่เป็นปัญหา มันจะได้ไหม

ก็ไม่รู้จะทำไง
ในชื่อ WHOIS ยังเป็นชื่อผมอยู่ แต่ทำอะไรกะมันไม่ได้
ใครช่วยแนะนำผมได้มั่งครับ
ผมส่งเมล์ไปทั้งใน small business , yahoo domain, แล้วก็ domain.tech@YAHOO-INC.COM ซึ่งผมเป็นใน WHOIS
ไม่มีคำตอบมานานแล้ว
มี่มันจะกลางเดือนแล้ว ยังไม่มีทางออกเลย

ช่วย ๆ กระจายข่าวไปเลยครับ อย่าไปคิดว่าชื่อ ยะฮู แล้วจะดี สงสัยระบบมันห่วยเลยไม่มีใครใช้
เลยมาลดราคาครึ่งนึง แย่มาก

ผมเชื่อว่าตอนนี้อาจจะมีคนที่ยังไม่เจอปัญหา
แต่คนที่คิดว่าจะจดกะมัน ขอให้คิดใหม่ได้เลย
เพราะผมก็หมดปัญญาเหมือนกัน

เสียทั้งชื่อที่เราคิดไว้ 5 อัน
เสียทั้งอารมณ์
ทั้งหงุดหงิดต้องมาคอยตาม
แถมนานมาก ๆ กว่าจะตอบเมล์ที
ตอบมาก็ไม่ได้เรื่อง
ตอบมาเป็นแบบสอบถามความพอใจบริการ
หรือไม่ก็ถามรายละเอียดแอคเคานท์
แทนที่จะช่วยแก้ปัญหาอย่างรวดเร็ว
ข้อมูลก็อยู่กะมัน ยังจะมาถามอะไรซ้ำซาก ปัดไปเรื่อย

เสียชื่อคนไทยอีก เพราะลูกค้

จากคุณ lek
ความคิดเห็นที่ 5

อยากขอคำแนะนำด้วยว่า
จดโดเมนที่ไหนราคาถูก และไว้วางใจได้บ้าง
ช่วยแนะนำหน่อย
เพราะผมคิดราคาต่ำ เพราะรู้จักกัน
คือถ้าให้ไปจด 10 ดอล 8 ดอล มันก็ไม่ไหว ไม่ได้อะไรเลย

จากคุณ lek
ความคิดเห็นที่ 6

ค่าจด 10 ดอล
ค่าโทรศัพท์คุยงานก็ปาไปเป็นร้อยแล้ว
ยังค่าเน็ต ค่าแรงอีก
นี่ยังต้องมาตามจิกไอ้ YAHO FCUK KARDO MAN อีก
มีแต่เจ๊ง กะเจ๊ง

แม่ -งน่าเปลี่ยนชื่อเป็น ยัดห่วย

จากคุณ lek
ความคิดเห็นที่ 7

–>

ใครเคยใช้บริการ yahoo domain อีกบ้างไหมคะ

เค้าไม่มี domain ให้เชคหรอครับ

ผมก็ใช้โดเมนของ Yahoo อยู่นะครับ … จด 2 ปีตอนที่มีโปรโมรชั่นด้วยขอรับ … ตอนแรกก็วุ่นเหมือนกัน … ไม่เห็นชื่อโดเมนตัวเองขึ้น … พอสักพักก็จะขึ้นมาแต่ก็แก้ … DNS ไม่ได้อีก … ทำไงดี ก็คอยไปวันพรุ่งนี้ … มันก็ขึ้น Active ให้ แล้วก็ดำเนินการเปลี่ยน DNS ได้ตามปกติ … ดูแล้วระบบของเขาไม่ Real Time เหมือน enom หรือที่รับจดทั่วๆไปครับ … :wavey:

อยากได้ของถูกแต่ดีก็ต้องทำจาย
ถ้าผมจดที่ใหนเป็นครั้งแรกผมจะจดแค่ชื่อเดีียวลองดูก่อน ไม่พรวดทีเดียว 5 ชื่อแบบนี้หรอก
แต่ yahoo ไม่เคยคิดจะจดด้วยอยู่แล้ว เลือกจดกับเวบที่ทำโดเมนเป็นหลักดีกว่าอยู่แล้ว หาที่ราคารับได้และ full option

จดกะเมืองนอก เวลามีปัญหา ตามลำบากครับ เขาไม่ค่อยจะแคร์เราเท่าไหร่

ยังไงเราก็ต้องจดกับเมืองนอกอยู่ดีนะครับ
เพราะเมืองไทยก็ต้อง reseller เค้ามาอีกที
นอกจาก .th
:smiley: :smiley: :smiley:

ความหมายของคุณ pizzaman คือ กรณี End User จดกับผู้ให้บริการเมืองนอกโดยตรง จะไม่เหมือนกับกรณี Reseller ที่ซื้อเป็น Volume และติดต่อกับ Registar โดยตรง ซึ่งการดูแลลูกค้าระหว่าง Reseller กับ End User จะไม่เหมือนกัน :slight_smile:

เท่าที่ทราบ Yahoo ก็ไปจดโดเมนเนมกับผู้ให้บริการรายอื่นอีกต่อหนึ่งนะคะ จำชื่อไม่ได้แล้ว เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง ลูกค้าของดิฉันเขาจดโดเมนเนมไว้กับ Yahoo แต่ต้องการย้ายมาใช้บริการ hosting ของ siamwebhost ปัญหาก็คือ yahoo ไม่มีหน้าให้จัดการโดเมนเนม ก็เลยต้องไปตรวจสอบกับ whois.sc จึงรู้ว่าโดเมนดังกล่าวจดไว้กับผู้ให้บริการรายหนึ่ง (Yahoo เป็นเพียง reseller ???) ก็เลยตามเข้าไปที่เว็บไซต์นั้น และก็สามารถ login เข้าไปแก้ไขข้อมูลโดเมนเนมได้สำเร็จ เอาไว้จะค้นมาให้นะคะ ว่า Yahoo ไปจดโดเมนต่อกับที่ไหน … :angel:

:stuck_out_tongue: