เรียนถามผู้รู้เรื่องการจดโดเนมน .com และอยากทำ DNS เอง

เรียนถามผู้รู้เรื่องการจดโดเนมน .com และอยากทำ DNS เอง โดยมีไอพีจิงอยู่แล้วครับ
บอกกันก่อนะครับ ว่ามือใหม่น่ะ ศึกษามาได้สักพักแล้ว
เคยจด .com แล้วเค้าให้เข้าไปแก้ dns ให้ชี้ไปที่ไอพีจิง แต่ create host ได้แค่ www หากมากว่านั้นต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
พอดีบริัษัทให้ทำ server mail

ทุกๆ registrar สามารถ register name server ได้หมดครับ เพียงแต่บางทีต้องให้ผู้ให้บริการทำให้ หรือบางที่ต้องเสียเงินเพิ่มถึงทำได้ครับผม

ทำได้ทุกที่ครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย นอกจาก Registrar นั้นจะหน้าเลือดจริงๆ เพราะมันไม่ได้มีต้นทุนเพิ่มจากการจดโดเมนเลย
ลงไปค้นดู Registrar ที่รับจดได้ที่นี่ครับ www.webhosting.info โดยจะมี Market Share ให้ตัดสินใจด้วย

ของผมก็ register nameserver ให้ฟรีนะ ถ้าต้องการ