แบ่งให้เช่าพื้นที่ colo ของ INET + cPanel license

ต้องบอกก่อนว่าเราไม่ใช่ reseller เพียงแต่เราเช่าอยู่แล้ว มีพื้นที่เหลือยังไม่ได้ใช้งาน วัตถุประสงค์ที่เราปล่อยขายเนื่องจากเรา เรามีข้อตกลงพิเศษกับ cPanel.net แต่เบื้องต้น เราต้องมีจำนวน server ที่มากพอเสียก่อน ราคาขายนี้คือราคาต้นทุนจริง ๆ ไม่ได้กำไรอะไรเลยออกไปทางขาดทุนเล็กน้อยด้วยซ้ำ ถ้าไม่เชื่อไปสืบราคาเองได้

ค่า colo อย่างเดียว คิด 2,000 / 1 u/เดือน + cPanel license 2,000 Baht/เดือน (ไม่รวม VAT, จะเอาหรือไม่เอาก็ได้ VAT) มีข้อแม้ว่าเครื่องที่จะลงจะต้องไม่มี cPanel อยู่ก่อน เรา support ในการติดตั้ง cPanel ให้ แต่ไม่ support การใช้งานใด ๆ ทั้งสิ้น

ในการเข้าไปยัง DC จะต้องให้ เจ้าหน้าที่เราไปด้วย คิดครั้งละ 1,500 บาท ในเวลาราขการ หากนอกเวลาคูณด้วยค่าแรงจำนวนเท่าตามกฎหมาย ตอนติดตั้งเครื่อง server ไม่ต้องเสียค่าบริการ

IP ละ 2,000 ตามราคา INET.

สนใจติดต่อ 02-975-4734 ต่อ 201 ไพโรจน์ครับ

ในการเข้าไปยัง IDC จะต้องให้ เจ้าหน้าที่เราไปด้วย คิดครั้งละ 1,500 บาท ในเวลาราขการ หากนอกเวลาคูณด้วยค่าแรงจำนวนเท่าตามกฎหมาย ตอนติดตั้งเครื่อง server ไม่ต้องเสียค่าบริการ

ติดใจตรงนี้แหละครับ ว่าทำไมเวลาจะเข้าไปดูเครื่องตัวเอง ต้องเสียค่าบริการด้วยหรือครับ
เพราะเครื่องที่ co-lo ก็เป็นเครื่องของลูกค้า :unsure:

:smiley: ไม่คิดค่าบริการได้ไหมครับ เพราะกำลังสนใจที่ INET เหมือนกัน

แล้วถ้า Co-lo 1U อย่างเดียวล่ะครับ คิดเท่าไหร่เอ่ย…

ติดใจตรงนี้แหละครับ ว่าทำไมเวลาจะเข้าไปดูเครื่องตัวเอง ต้องเสียค่าบริการด้วยหรือครับ
เพราะเครื่องที่ co-lo ก็เป็นเครื่องของลูกค้า

อย่างที่บอกเราไม่ได้เป็น reseller หรือให้บริการ colo ถ้าต้องการอิสระตรงนี้แนะนำให้ติดต่อ INET โดยตรงเลยครับ แต่ถ้าต้องการแบ่งจากเราไปต้องมีคนเราไปด้วยครับ ไม่งั้นใครเข้าไปทำอะไรที่เครื่องของเรา เราก็แย่ซิครับ แต่เนื่องจากราคาที่ให้เราไม่ได้คิดกำไร การจะให้เราไปด้วยก็ต้องคิดค่าใช้จ่ายครับ

colo อย่างเดียวเราไม่รับครับ วัตถุประสงค์ของเราคือต้องการเพิ่มจำนวน cpanel license ในมือให้มากพอเท่านั้นเองครับ

โอเคครับ เข้าใจแล้วคร๊าบ… :lol:

1500 เลยเหรอครับ เอางี้ผมไปรับถึงที่ พร้อมเลี้ยงอาหารกลางวันและเครื่องดื่ม
แล้วลดเหลือ สัก 300-500 ได้ไหมคัรบ

แซวเล่นๆนะคัรบ :lol:

ถ้าใครคิดจะเอาเครื่องไปตั้งแล้วเข้าไปเยี่ยมเครื่องตัวเองบ่อยๆก็สงสัยจะแพงกว่าตั้งโดยตรงกับ Inet เป็นแน่ แต่ถ้าตั้งแล้วไม่เข้าไปยุ่งอีกเลยยกเว้นไป upgarde hardware นานๆครั้งก็พอไหว

ว่าแต่ปกติแล้วการเข้าไปใน NOC นั้นเขามีกฎระเบียบ (มาตรฐาน) อย่างไรบ้าง บอกหน่อย
คงไม่ใช่ใครคิดจะเข้าก็เข้าได้เป็นแน่ คงต้องมีการลงทะเบียนไว้ก่อนแล้วมีการ์ดให้สำหรับเข้าห้อง
ส่วนที่ตู้ rack ก็อาจจะมีกุญแจอีกชั้นนึง ซึ่งก็อย่างที่ว่า เราอาจจะไปทำอะไรเครื่องอื่นๆที่ไม่ใช่ของเราในตู้เดียวกันก็ได้

แล้วปกติ server นี่ใส่แม่กุญแจกันเปิด case ไม่ได้เหรอ ถ้าใส่กุญแจไว้ก็ไม่เห็นน่าห่วงอะไร
จะมีก็โดนกด reset หรือไม่ก็เอาค้อนทุบ น้ำราด ถอดปลั๊ก ซึ่งคนที่จะทำก็คงต้องเป็นคู่อริกันมา คนปกติเขาก็คงไม่ไปแกล้งกันแบบนั้น เพราะว่าจะโดนเอาคืนได้ไม่ยากหรอก

ในความรู้สึกผมแล้วค่าเข้า 1500 นี่โหดไปหน่อย เหมือนเอา server ตัวเองไปขังคุก ถ้าจะตั้งจริงๆ issp หรือ cslox เดือนละ 1800 เข้าฟรีหาไม่ยาก แต่ถ้าจะเอา BW จ๊าบๆ ที่ใหนๆก็ต้องจ่ายแพงเหมือนกันหมด

ผมคิดว่านี่ก็เป็นเพียง offer เขาน่ะครับที่มาประกาศไว้เท่านั้นเอง
ค่าชั่วโมงของคนเราแต่ละคนก็ไม่เท่ากันนะครับ อาจมีถูกมีแพงได้ :slight_smile:

• ค่ารถไปกลับ 500 (อันนี้เราจ่ายให้ช่างเทคนิคของบริษัทเราจริง ๆ เวลาไปทำงานที่ DC)
  • ค่าเสียเวลาของคนที่ต้องเอาเวลาทำงานส่วนอื่น มาทำงานแทนคนที่จะไป DC 1000 บาท/วัน

ไม่โหดไปหรอกครับ และเราเองออกตัวแต่ต้นแล้วว่าเราไม่ได้เป็น reseller เราไม่ได้ทำมาหากินกับบริการ colo ตรงนี้ เราไม้ได้จ้างคนมาเพื่อทำหน้านี้โดยตรง จะถูกจะแพงเราคิดตามต้นทุนจริงครับ

ที่เสนอเพราะเห็นมีคนถามเรื่อง INET มา ก็เลยประกาศให้เป็นที่รู้ทั่วกันเท่านั้นเองครับ คุณอาจจะไปซื้อกับ INET โดยตรงก็ได้ 5U @ 1x,xxx บาท/เดือน

อยากรู้ว่าจุดเด่นทีทำให้ inet ดีกว่า พวก cs-lox issp pacific
อย่างไรบ้างหรือครับ
แบบ ผมถามมาพวกนั้น
5u ประมาณ 6-8 พัน เอง

เข้าไปเยี่ยมมันทำไมมันไม่ได้ป่วยนี่วะ ฮ่าๆๆ B)

เข้าไปเยี่ยมมันทำไมมันไม่ได้ป่วยนี่วะ ฮ่าๆๆ

นั่นนะสิค่ะ จะเข้าไปเยี่ยมทำไมให้เสียเงิน… ปกติถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ก็ไม่อยากเข้าไปเลย กรุงเทพฯ เนี่ยะ รถติดจะตาย แถมมลพิษก็เยอะ … จริงไหมค่ะพี่เถื่อน :angel:

ปกติ ISP อื่นใช้วิธี cap bandwidth แต่ INET ใช้วิธี limit tranfer data in … นับขาเข้าจำกัดจำนวนไว้ …

บล๊อค
5U จะได้ 30GB
1/4 จะได้ 50GB …

ข้อดีมันคือ: ไม่มี bandwidth sharper … ความเร็วเลยได้เต็มสูบ
ข้อเสีย: เว็บดาวน์โหลด หมดอนาคตครับ …

แต่สำหรับ webhosting ที่ข้อมูลเข้าและออก ไม่ได้มากอะไร การที่เปิด band จะมีข้อดีสูงมากกว่าข้อเสีย

ส่วนตัว บอกคำเดียว หากอยากไปอยู่ … ผมก็กำลังเจรจาจะไปเปิดอยุ่เหมือนกัน แต่เงื่อนไขแบบเข้าไป 1500 … เอ่อ

ส่วนตัวเฉย ๆ แต่ละคนสะดวกยังไง คิดค่าใช้จ่ายยังไง ก็ตามสะดวก … ไอเดียใคร ไอเดียมันครับผม

ส่วนผม แบะ แบะ ไม่ออกความเห็นดีกว่า

เรื่อง limit transfer ที่ INET กำหนดไว้มันไม่พออยู่แล้วละครับ อันนี้มันอยู่ที่การเจรจา บอกได้แค่นี้เดี๋ยวซวยไปด้วย