ขอถามหน่อยครับ ใครทำ colo bit แล้วใช้ sever แท้บ้าง

คือว่าผมอยากจะทำ colo bit โดยใช้เครื่องseverแท้แต่ว่าดูๆไปมันไม่ค่อยคุ้มเลยอะ
เพราะsever dell r200 มันใส่ hdd ได้ 2 ลูกถ้าเป้นตัวอื่นก็ดูจะเกินงบนะครับ ใครที่ทำcolo bitมาให้คำปรึกษาหน่อย
เพราะอยากทำจริงๆ

ใช้ case full tower กับ server board ซิคับ

ตอนนี้แนะนำให้ใช้ Tower เช่นกันครับ

Server แท้ ไม่ได้หมายความว่าต้องเป็น rack 1U น่ะครับ
ที่เป็น Tower ก็มีครับ

server แท้ HDD หลายสิบลูกก็มีนะครับ ถ้าไม่ได้จำกัดว่าต้องเป็น R200 น่ะครับ ทีนี้ล่ะ อัดให้เต็มเหนี่ยวเลย

TYAN rack 1U

แล้ว dell sever tower แพงไหมครับใครขายบ้างไหมครับขอราคาหน่อยครับ

TYAN rack 1U

ว่าง tower ก็ได้ครับ ใช้ PC ทำ
ใส่ HD SATA 6 ลูก
ราคาถูกกว่ากันตั้งเยอะ
ถ้าต้องการ PM มาหาได้นะ :smash:

จัดให้ราคาพิเศษ ถ้าวางด้วย คิดพิเศษให้ 2 ต่อ