Co-location @ cat-idc 2000-2500บ. พร้อมบริการเสริมมากมาย

เตรียมพบกับโปรโมชั่นพิเศษต้นเดือน กรกฎาคม นี้
ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=7064.msg65933#msg65933

[hr]

ทาง Pinkkeyhost ได้ทำการย้ายเครื่อง server ทั้งหมดจาก Inet ไปที่ CAT-IDC ตึก กสท ชั้น 13 ตั้งแต่ปลายเดือน มีนาคม 2550 ที่ผ่านมา

ซึ่งมีข้อดีในเรื่องต่างๆมากกว่าเดิม เช่น

BW inter - 45Mb (Share) ไม่มี cap ต่อตู้
ความเร็ว download เข้า server (จากต่างประเทศ) โดยเฉลี่ยแล้ว >160KB หาก server ต้นทางไม่ได้ limit ความเร็วไว้

ไฟ 32A ต่อตู้ โดยวางเครื่อง 32 เครื่องต่อตู้ เฉลี่ยกำลังไฟ 1A ต่อเครื่อง ไม่ต้องห่วงเรื่องไฟไม่พอหรือ breaker ตัด
ใช้ managed switch 24ports ของ linksys by cisco สามารถตรวจสอบการทำงานของแต่ละ port ได้

ขณะนี้ทางเราเปิดรับลูกค้า colo 1u เพิ่มตามปกติตามโปรโมชั่นต่อไปนี้ครับ

ขอเสนอโปรโมชั่นพิเศษสำหรับสมาชิก THT ดังนี้ครับ

โปรโมชั่นต้อนรับสงกรานต์

Colocation @ CAT-IDC
- 1U Space for 1U Rack Server (ต้องมีรางยึดมาด้วย)
- 1 IP
- 1 RJ45 100Mb Network Port
- Unlimited Traffic per Month

Additional IP address

• Setup fee 100B (เฉพาะกรณีสั่งซื้อเพิ่มภายหลัง)
  • Monthly 100B/Month
  • Yearly

รายการ Check List ของบริการติดตั้งครับ มาดูว่าทำอะไรให้บ้าง

No. Tasks Descriptions

1. Config Raid (If requested and OS supported HW Raid)
  2. Install OS FreeBSD 6.2/CentOS4.4
  3. Reduce Boot Menu Delay for faster restart 10 Sec.-> 2 Sec. (FreeBSD)
  4. Update Ports to Latest (FreeBSD)
  5. Kernel Config + Recompiled to support Quota + Firewall + SMP (FreeBSD)
  6. Secure SSHD (FreeBSD/CentOS) and Allow su to root only specific user (FreeBSD)
  7. Enable and config firewall rules (FreeBSD)
  8. Secure /tmp
  9. Install or update Perl to 5.8.8 (FreeBSD)
  10. Install Screen utility
  11. Setup DirectAdmin
  12. Up/Down Mysql Version (Select version 4.0, 4.1, 5.x + my.cnf optimized + Select default charset)
  13. Config DA use SSL + Gen SSL Key for DA
  14. Setup Spamassassin (DA not installed by default)
  15. Fixed Frontpage 5 (FreeBSD, Install missing libraries)
  16. Limit Email per day Allow Emails per day for each domain (protect spammer)
  17. Convert Mail system to Dovecot
  18. Convert to Apache 2
  19. Install Mod_Security to prevent Hacking Attempt
  20. Install Mod_Evasive to prevent DOS Attrack
  21. Turn on Apache Extended Status
  22. Install ClamAV Avtiviruses Daemon
  23. Config Exim to Scan All Emails for Viruses
  24. config PHP.INI
  25. Fixed Uebimiau Webmail support Thai + Add Change Password Button + Additional skins
  26. Install SNMP
  27. Install MRTG (Traffic,CPU,ect. Monitoring Graph)
  28. Setup ZEND Optimizer
  29. Daily Chkrootkit
  30. Install BDC Antivirus + Daily Virus scan
  31. BFD Monitoring Tool for FTP/SSH/EMAIL attrack with Firewall Integration Auto Ban IP for x Mins/Hours/Days + Email Alert (FreeBSD)
  32. Install APF Firewall + BFD Protection (CentOS, no email alert)

Extra Services For Yearly Admin Only (Extra charged)

1. Monitor System and Log files
  2. Monitor Alert via sms when network down
  3. Technical Assistant
  4. Setup/Config extra modules as requested.
  5. Solved problems when occur.
  6. Setup/Config/Restore system if HW fail

เมื่อวานไปซื้อ switch มารอแล้วครับ

ตัดสินใจอยู่นานเหมือนกัน ใจจริงอยากได้ managed switch 3com serie 4200 28ports ราคาประมาณหมื่นกว่าบาท
แต่เนื่องจากหาซื้อยากและหากมีปัญหากลัวจะเคลมลำบากและรับประกันแค่ 1 ปี จึงเลือกซื้อ managed switch Linksys รุ่น SRW224G มาแทน
มี 10/100 24 ports และ 10/100/1000 อีก 4 ports ซึ่ง spec และคุณภาพพอๆกับ 3com แต่ราคาถูกกว่าพอสมควร และรับประกันถึง 5 ปี

เดี๋ยวอีก 2-3 วันจะเข้าไปติดตั้งและเดินสาย lan ให้พอดีแต่ละ U แล้วจะเก็บภาำพมาฝากครับ

รบกวนนิดหนึ่งครับคุณ kke (สงสัย)

ความเร็ว download เข้า server อยู่ที่ 80KB ขึ้นไป ซึ่งโดยปกติจะแกว่างอยู่ระหว่าง 150-200KB ซึ่งไม่ต่างจาก Pacific Internet ที่ผมใช้งานอยู่เลยนะครับ

Switch ที่ผมใช้เป็นของ 3Com 4200/24 port 2/Gigabit

เพราะได้เช็คราคาตู้และสเปคอื่นๆแล้ว พอมา compare price of cost ได้ผลออกมา same กันเลยครับคุณ kke
แล้วผลการ download ได้สปีดที่ไม่ต่างกันแบบเป็นเท่าตัว ผมว่าเช่าตู้ CAT ค่อนข้างจะแพงนะครับ

อีกเรื่องครับ ตอนนี้ PI พิจารณาจ่ายเพาเวอร์ที่ 20Amp ออกมาแล้ว (เฉพาะบางรายบางตู้ที่ทำได้)
ดูแล้ว ไปๆมาๆ ไม่ต่างกันเท่าไรแล้วกับต้นทุน

ตู้ขนาด 36U หากจะใส่เครื่องให้ได้เกิน 20 เครื่อง
จำเป็นต้องใส่ราง ไม่อย่างงั้นมีหวังพังกันแน่นอน
ประเด็นมันอยู่ตรง พอเราใส่ราง ทำให้ลดจำนวนจาก 36 หาร 2 ครับ
หรือผสมกันไประหว่างไม่ใส่ กับใส่ราง ก็น่าจะได้ประมาน 20 เครื่องนะครับคุณ kke

อีกจุดหนึ่ง อย่างของผมสาย LAN CAT6 (Gigabit) ยิงตรงมาจาก Switch ของ PI
ทำให้ down/up วิ่งได้เต็มจริงๆ ไม่มีอาการคอขวดที่แบบ 10/100Mbps หรือเปล่าครับ

ที่ถาม…กำลังมองตู้ใหม่ตัวต่อไปที่ CAT เหมือนกันครับ แต่สำรวจและต่อราคากับทำคำนวนต้นทุนแล้ว
เหมือนมันจะเสมอตัวด้านราคาครับ หากสายยิงมาเป็น 10/100 จริงคงไม่ไหวเหมือนกัน จึงอยากจะเรียนสอบถามคุณ kke ในรายละเอียดหน่อยครับ

ISSP, PI มีหมดแล้ว ตู้ใหม่สนใจ CAT เหมือนกันครับ.

สำหรับที่ PI ก็อย่างที่แจ้งไปแล้วทาง PM ว่าเรื่อง network ผมไม่มีปัญหา แต่ผมติดปัญหาเรื่องกำลังไฟ ซึ่งได้เพียง 3A ต่อ 1/4 Rack
และที่คุณบอกมาเรื่องสามารถเพิ่มไฟได้ภายหลัง แต่สูงสุดก็ไม่เกิน 15A ต่อตู้ 42U มันก็ยังไม่พออยู่ดี (ตอนนี้เป็น 20A แล้วแต่ก็ยังบางตู้)
ซึ่งในการใช้งานจริงกำลังไฟเฉลี่ยต่อเครื่องจะอยู่ประมาณ 0.65A ดังนั้นที่ CAT ไฟเฉลี่ยต่อเครื่อง 1A เต็ม พอแน่นอน

ส่วนเรื่องที่ว่าใส่รางแล้วจำนวนเครื่องลดลงครึงหนึ่งผมไม่เข้าใจ เพราะ 1U ก็คือ 1U จะใส่รางหรือไม่มันก็สูงเท่าเดิม
และเครื่องที่วางกับผมต้องมีรางมาด้วยทุกเครื่องครับ ยกเว้นว่ามี 2 เครื่องขึ้นไปแล้ววางทับเครื่องตัวเอง อันนี้ก็ไม่ว่ากัน

และสำหรับ port uplink 100M หรือ 1G แน่นอนว่า 1G เร็วกว่า แต่ในการใช้งานจริงผมยังไม่เห็นเครื่องใหนสร้าง traffic ได้เกิน 10Mb เลย
(ยกเว้นเครื่องที่ทำเวบ download ไฟล์ ซึ่งผมไม่รับวาง) หากเป็น webhosting cpu จะโหลดก่อนที่ traffic เกิน 10Mb
ดังนั้นโดยเฉลี่ย uplink 100Mb ต่อเครื่อง 8 เครื่องรองรับการใช้งานได้สบายๆ
หรือหากเครื่องใหนที่การใช้งานหนักจริงๆต้องการ port 100Mb ส่วนตัวแยกตรงจาก CAT ไม่ผ่าน switch ของผม ทางผมก็มีบริการให้

นี่คือตัวอย่างเหตุผลประกอบการตัดสินใจบางส่วน จากหลายๆเหตุผล
ก่อนจะมาลงตัวที่ CAT-IDC ซึ่งผมพิจารณาอยู่หลายที่ครับ
แต่สุดท้ายก็เหลือพิจาณาจริงๆจังๆ 3 เจ้าคือ Inet PI และ CAT-IDC
และผลการพิจารณาก็ได้ลงเอยที่ CAT-IDC ซึ่งผมคิดว่าได้เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับเครื่องลูกค้าและเครื่องผมเองแล้ว
ซึ่งเรื่องราคาเป็นเรื่องที่ผมพิจารณาในอันดับที่รองลงมาครับ

ขอบคุณครับ
กรกฎ

หากเป็นเช่นข้อความข้างบน ข้อความด้านล่างตัวสีแดงนี้ก็ไม่เป็นความจริง เพราะ 1mb สูงสุดก็ได้แค่ 125KB ส่วนของผมวิ่งเฉลี่ยที่ 150-200

สำหรับระยะยาวคงต้องดูกันไปว่าจะลดลงมาแค่ใหน แต่ที่แน่ๆทาง cat ห้ามวางเครื่อง bit จึงไม่น่าเป็นห่วงเรื่องการดูด
ส่วนที่ PI ไม่มีนโยบายเรื่องนี้จึงจำเป็นต้อง limit bw ต่อตู้เพื่อไม่ให้แย่งกันมากเกินไป

ขอบคุณครับ

คงเข้าใจผิดนะ

“80KB” ขึ้นไป ซึ่งโดยปกติจะแกว่างอยู่ระหว่าง 150-200KB ตัวสีแดงเป็นที่คุณระบุ หมายถึงไม่หนีกันเท่าไร

การใช้งานต่างประเทศขาเข้าไปยังตู้ 1MB
การใช้งานต่างประเทศขาออกจากตู้ 2MB

BW inter - 45Mb (Share) ของ CAT ยังไม่มากครับ หากมองในระดับ IDC ชาวบ้านเขาไป 300 กว่ากันหมดแล้วครับ
ความนิ่ง ความแน่นอน อะไรต่างๆ CAT ยังต้องใช้เวลาครับ และกว่าจะถึงวันนั้น ผมก็ขอมีสักตุ้ที่เดียวกับคุณไว้ให้บริการเช่นกันครับ

เอาเป็นว่า…ขายของกันไปครับ เถียงกันไปก็ไร้ประโยชน์ครับ เพราะผมก็สำรวจของ cat มาแล้วเหมือนกัน.

Mega Byte หรือ Mega Bit ครับ
ถ้าเป็น Mega Byte ผมคงเข้าใจผิดไปเอง
แต่ถ้า Mbit สูงสุดคือ 128KByte

ที่ PI ทั้งดีทั้งถูกแล้วจะมาเปิดที่ cat ทำไมครับ

download ตอน install DA > 120KB ครับ…ท่าน kke
เรื่อง bw inter เราไม่หนีกันหรอกครับ เพราะผมเริ่มทดสอบงานกับทาง cat-idc ไปบ้างแล้วครับ ราคาตู้มันแพงไปหน่อยหากคิดโดยรวมหมดแล้วมันราคาเท่าๆกับที่อื่น

ที่ถามว่า…ทำไมมาสนใจ cat-idc ก็เนื่องจากมีลูกค้าบริษัทสนใจเช่า 1/2 อยู่ครับ
เมษายน…นี้อาจจะได้เปิดใช้งานเลยด้วยครับ

อื่นๆผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับคุณ kke และอยากให้รักษาฐานราคาต่อเครื่อง 1U เอาไว้ครับ ไม่งั้นอาจเราอาจจะแย่กันไปเองในที่สุด
เอาเป็นว่า cat-idc ทาง therackspace.com ก็จะมีขายในต้นเดือนเมษายนนี้ ราคาก็เท่ากับที่อื่นๆครับ

โดยส่วนตัวผมไม่เคยคิดทำการตลาดแบบตัดราคา ซึ่งราคามาตรฐานผม 3000บ. โปรโมชั่น(ตลอดปี)เหลือ 2500บ. แถม DA พร้อมติดตั้ง ซึ่งคงไม่ลดกว่านี้แน่นอน ให้เป็นของแถมอย่างอื่นเหมาะกว่า
ถ้าทำสงครามราคาก็มีแต่พากันตาย ลูกค้าที่มาอยู่กับผมที่ย้ายมาจาก colo 1500-2000บ. ก็หลายราย เพราะวัดกันที่คุณภาพระบบและการให้บริการด้วยครับ

สำหรับการย้าย datacenter ครั้งนี้ ก็ต้องขออภัยลูกค้าทุกท่านในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ
หากไม่มีอะไรผิดพลาดก็ไม่น่าจะ down เกินกว่า 4 ชม.

Cat ISP

Local 4Gbps To Nix
Inter 820Mbps To IIG

ตอนนี้เหลือว่างอีก 5U เท่านั้นครับ
เต็มแล้วคงจะยังไม่เพิ่มตู้ ต้องรอไปสักพักนึงก่อน (เก็บตัง)

เนื่องจากปุ่ม shutter ของกล้องมือถือมันป่วย กดถ่ายไม่ได้ เลยยังไม่มีภาพมาฝากกัน

คุณ kke เก่งจิงๆคับ เอาเมล์และaccount ออกมาได้ อันนี้เห็นกับตาเลยคับ มายืนยันว่า ทำได้

ตอนนี้เหลือ 3U ครับ

ถูกต้องครับ cat มี link inter ทั้งหมดอยู่ 820Mb และแบ่งมาใช้กับ data center ตอนนี้อยู่ 45mb เนื่องจากเพิ่งเริ่มต้นยังแทบไม่มีเครื่องภายใน
ซึ่งเมื่อจำนวนเครื่องเพิ่มขึ้นมีการใช้งาน inter มากขึ้น ทาง cat ก็สามารถแบ่งมาเพิ่มได้อีกตามความเหมาะสมครับ

ปล. ตอนนี้ว่างอีก 2u ครับ เต็มแล้วรออีก 1-2 เดือนถึงจะเปิดเพิ่มอีก 1/4 ครับ เนื่องจากเงินทุนสำรอง 1 แสนบาท ตอนนี้ลดลงไปพอสมควร

บริการ เหนือราคาจริงๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ
ใช้บริการมาประมาณ 6 เดือนกว่าๆ แล้ว มีความสุขกับบริการมากครับ
ขอบคุณมากครับ

จะขึ้นราคาซะหน่อย ดันมีแต่คนทำโปรโมชั่น

เหลือ 2U สุดท้ายครับใคร สนใจติดต่อด่วน

เตรียมพบกับโปรโมชั่นพิเศษ ต้นเดือน กรกฎาคม นี้ :smash:

Colocation 1U เริ่มต้นที่ 2000บ./เดือน (Limited time offer)

ปล. ไม่รับเครื่องผิดกฎหมายทุกประเภท