กำลังจะใช้บริการ Co-lo แต่อยากสอบถามเรื่อง Windows OS หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมมีโครงการนำเครื่องมาทำ colo ครับ และต้องการรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ผมจะต้องลง Windows 2003 แบบ license หรือ edition ไหนดีครับ ถึงจะถูกต้องตามกฏหมาย หรือไม่มีปัญหาภายหลัง งานที่ต้องใช้ คือรองรับระบบงาน Web application เฉพาะด้ารของลูกค้า ซึ่งมีอยู่ราว 10 แห่ง ใช้ฐานข้อมูล MsSQL ครับ

ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

เรื่อง Edition ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้งานลักษณะไหนครับ

แต่ถ้าจะเอาไปให้ลูกค้าใช้ต่อ จะต้องเป็น License ประเภท SPLA ครับ ถึงจะถูกต้อง 100%

ส่วน SQL SERVER ถ้าใช้ SQL Express ได้ก็ดีครับประหยัดตังค์ครับ

Ram ไม่เกิน 2G ใช้ Web Edition แต่ Mssql ลงไม่ได้ครับ Dell OEM ~ หมื่นกว่าบาท
Ram ไม่เกิน 4G ใช้ Standard Edition ลง Mssql ได้ครับ Dell OEM ~ สองหมื่นต้น ๆ

ถ้าไม่ได้ทำโฮส ซื้อขาดคุ้มกว่าครับ
แต่ถ้าจะทำโฮส ต้องใช้ SPLA ติดต่อเช่าที่คุณ Maxlogic ถูกที่สุดในประเทศไทยแล้วมั้ง

เอ… แล้วในกรณีของผมไม่ได้ทำแนวให้บริการเนื้อที่ แต่เป็นเว็บส่วนบุคคลอย่างนี้ เข้าข่ายในกรณีไหนดีครับ สับสนกับ license ของ windows 2003 มาก
แล้วไอ้ตัว Windows Small Business Sever สามารถเอามาใช้ได้ไหมครับ เพราะว่า เขาแถมตัว windows 2003+SQL2000+Exchange+ISA+outlook

และอีกกรณีนึงครับ
คำว่า CAL - Client Access License นั้น รบกวนช่วยอธิบายให้เห็นภาพได้ไหมครับ เพราะยังมือใหม่หัดขับครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ