Cloudfare กัน ddos ได้จริงไหมครับ

มีใครเคยลองใช้บ้างแบบ freeplan ผมไม่ได้สนใจเรื่อง CDN อะไร แต่สนใจในเรื่อง Ddos ถ้าใช้ Gatling ยิงเข้าไปนี่จะไหวป่าวครับ

1 Like

มีใครเคยลองใช้บ้างแบบ freeplan ผมไม่ได้สนใจเรื่อง CDN อะไร แต่สนใจในเรื่อง Ddos ถ้าใช้ Gatling ยิงเข้าไปนี่จะไหวป่าวครับ

// ขอตอบเลย ว่าการกัน DDOS นั้น สามารถทำได้เพียงระดับ 1 เท่านั้น
และกันได้เฉพาะเว็บเพจ

เนื่องจากการทำงานนั้น ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเป็นการทำงานแบบ Redirect IP
จากผู้ใช้เรียกใช้งานเว็บ จะทำการเชื่อมต่อ ไปที่ Cloudflare ก่อน แล้วทาง Cloudflare จะส่งการร้องขอมายัง IP Server ที่มีอยู่จริงคือฝั่งเราา ทำให้สามารถเรียกใช้เว็บหรือ ไอพีที่เราครอบ Cloudflare ไว้ได้

แต่เรื่องกันยิงเอง DDOS สามารถยิงได้หลากหลายวิธี และแต่ละครั้ง Bandiwdth การยิงไม่เท่ากัน

1 Like

ลูกค้าผมใช้ free plan ครับ server อยู่ต่างประเทศ กันได้ระดับนึงครับ แต่น้อย เรียกว่า cdn ช่วยให้เบาลงดีกว่า
โดยรวมเห็นว่ายังมี DDoS หลุดเข้ามาใน Server จำนวนมาก แม้ว่าตั้ง Mode I’m Under Attack แล้ว

เลยแจ้งลูกค้าอัพเป็น plan แรก 20USD ก็กันได้ แต่ผ่านไปวันสองวัน DDoS ยังไม่ลดละ Cloudflare ส่ง Mail มาเตือนว่าไม่ไหว ขอให้อัพเป็น Business Plan Business 200USD ลูกค้าผมก็อัพครับ พออัพแล้วเอาอยู่เลย

1 Like

อันนี้ได้ความรู้มาก ขอบคุณมากครับ ไว้ให้ข้อมูลลูกค้าต่อไป อิอิ

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.