อยากลงทุนทำเซิฟ cloud ครับ

อยากลงทุนทำเซิฟ cloud ครับ อาจจะเป็นเครื่องมือสองก่อนก็ได้ครับ แต่ทำแลว้เวิร์กค่อยไปมือหนึ่ง แต่ว่ายังไม่มีข้อมูลอะไรเลยครับ มีคนแนะนำมาครับ คืออยากทราบว่าต้องเริ่มต้นยังไงบ้างครับ ต้องมีอะไรบ้าง แล้วก็จะศึกษาหาข้อมูลได้ที่ไหนบ้างครับ

2 Likes

ลองหาอ่านในเนตเลยครับ แต่ยากแน่นอนครับ เพราะถ้าง่ายเปิดกันเต็มแล้วครับ

ต้องเริ่มศึกษาจากอะไรก่อนหลังครับ

ลองเข้า อมรม plesk เปิดรับตัวแทนตรง กับ odin คลาว จะ กลายเป็นเรื่อง ง่าย ๆ

ปัญหาหลักๆนอกจาก Know how แล้วก็เรื่องของทุนครับ ระบบ Infra ดีๆ มันแพงมากก ยิ่งถ้าไม่ได้มาทางสายของฟรี แต่ละตัวนี่แพงๆทั้งนั้น คือถ้า infra ไม่ดีจริง ผมก็ไม่กล้าเรียกตัวเองว่า cloud นะ

ชอบประโยคสุดท้ายมากครับ :yum: