มีใครบ้าง ย้ายไปเช่า cloud server แทนบ้างแล้วครับ แล้วมันเวิคมั้ยครับ

มีใครบ้าง ย้ายไปเช่า cloud server แทนบ้างแล้วครับ แล้วมันเวิคมั้ยครับ

ทำเองได้ทุกอย่างผ่าน web control panel เลยครับ สะดวกดีไม่ต้องนั่งรอเจ้าหน้าที่

แทนอะไรล่ะครับ
โฮสติ้ง vps colo

มันเหมาะกับใช้งานบางประเภท
แต่ที่แน่นอน มัน work กว่า VPS ครับ

ตอนนี้มีแผนกำลังจะขาย server ทั้งหมดอยู่ เหลือไว้แค่ส่วนหลักๆ เท่านั้น ที่จะไป cloud เพราะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่ากันเยอะ แล้วการลงทุน server สมัยนี้มันหนัก ถ้าเริ่มใหม่ที่ cloud จะโอเคกว่านะ ปล. แต่ขึ้นอยู่กับประเภทด้วย

เทียบกับ VPS มันเวิร์คกว่าแน่ๆครับ เพราะสะดวกกว่า

ได้สเป็กสูง โดยไม่ต้องลงทุนสูงในช่วงต้น เหมาะกับ Startup มาก

ต่างประเทศผมใช้ของ AWS ของไทยใช้ของ HostPacific

หลายเดือนละ ไม่เคยล่มทั้งคู่