สอบถามวิธี clone Harddisk ทั้งก้อนครับ os เป็น CentOS

ผมมี Server Linux CentOS อยู่ 1 ตัวครับมี HardDisk อยู่สองก้อน ก้อนละ 500GB ทำ RAID 1 ที่เป็๋น Mirror กันครับ เป็น Hardware RAID

ผมได้แบ่งพาทิชั่นต่างๆออกประมาณนี้ครับ

/

/boot

/swap

/var

/home

/etc

/tmp

ทั้งหมดนี้อยู่ใน sda ครับ

ทีนี้ไม่ทราบว่ามีวิธีที่จะ ทำทั้งหมดนี้ให้เป็น image file หรือ iso ก็ได้ โดยที่หากตัวเครื่องหรือ harddisk พังไป สามารถที่จะ mount image file กลับมาทำงานได้ดังเดิมครับ

ผมมี External ขนาด 1TB เอาไว้เก็บ image file เอาไว้แล้ว แต่เท่าที่หาดูการ clone เป็น image file มันจะต้อง ใช้แผ่นแล้วจะต้อง shutdown เครื่องแล้ว boot ด้วยแผ่นที่ใช้สร้าง image file

มีวิธีที่สร้าง image file โดยที่ไม่ต้อง umount หรือ ไม่ต้องหยุดการทำงานของ Server หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีผมก็คงต้องเลือกที่จะ shutdown เครื่องแล้ว boot ด้วยแผ่นที่ใช้สร้าง image file แทน

ขอแถมอีกนิดหนึ่งครับ ถ้าผมทำการ สร้าง image file ออกเป็นแต่ละ พาทิชั่น แล้วเอาไปเก็บไว้ในเครื่อง server อีกเครื่อง สมมุติว่า พาทิชั่น นั้นเกิดเสีย ผมสามารถที่จะ map พาทิชั่นบน Network ที่เก็บ image file ของพาทิชั่นนั้นๆ ขึ้นมาทำงานได้หรือไม่ครับ

Acronis True Image

โม่ต้อง boot เครื่องครับ