อยากทราบวิธี Clear Memory ของ Server อ่ะครับ ว่านอกจาก Reboot เครื่องแล้ว ยังมี

อยากทราบวิธี Clear Memory ของ Server อ่ะครับ ว่านอกจาก Reboot เครื่องแล้ว ยังมีวิธีอื่น ๆ อีกไหมครับ ที่ปลอดภัย และไม่มีผลข้างเคียง การ Restart Webserver, DB เพียงพอหรือไม่

ถามเรื่อง Reboot เครื่องนิดนึงครับ ถ้า Reboot บ่อยๆ มันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ และ Reboot แบบ Forceful หรือ Graceful มันต่างกันยังไงอ่ะครับ

ขอบคุณคับ

เอ่อ… เข้าใจว่า linux ใช่มั้ยครับ

กรณี linux ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งที่จะ clear ram ที่ใช้ไปนะครับ
เพราะ ram ที่ใช้ไปส่วนใหญ่จะเป็นการทำ file caching ของตัว OS เอง
เพื่อลด access ไปที่ harddisk น่ะครับ ช่วยให้ linux ทำงานได้เร็วขึ้น

กรณีที่มีโปรแกรมไหนขอจองเนื้อที่หน่วยความจำเพิ่ม
มันก็จะ clear cache ให้เองได้อัตโนมัติครับ
เพราะฉะนั้น อย่าไป reboot มันบ่อยๆ เลยครับ มันจะทำให้ช้าลงเปล่าๆ

การ restart service แบบ forceful => เป็นการ kill process ทิ้งทั้งหมดแล้วก็เรียกโปรแกรมขึ้นมาใหม่
graceful => สั่ง reload แบบเริ่มการทำงานใหม่ (initialize) ซ้ำอีกครั้ง แต่ไม่มีการ kill process ใดๆ ทั้งสิ้นครับ

อ่อ ขอบคุณครับ

ปกติครับ
อย่างที่บอกเรื่อง cache
linux นี่ มีแรมเท่าไหร่มันจับทำ cache หมดแหละครับ

อ่อเข้าใจแล้วครับ