ปัญหาที่เจอ cisco server

ผมรบกวน สอบถามผู้รู้ครับ คือ ผมมี ซื้อ Cisco Server U200 มา 2 ตัว (ทีละครั้ง)
ตัวแรก ตั้ง ใน bios ให้ Last state (จำไม่ได้ว่าใน bios เขียนอะไร) เมื่อไฟดับ และไฟมา พบว่า มันจะไม่ยอมเข้า OS จะติดอยู่ที่ Check Hardware นานๆๆๆๆๆๆๆ :875328cc: ต้องดึงปลั๊กออก แล้วเปิด ใหม่ ก็จะเข้าได้
(ไม่ได้ทำอะไรพิเศษ Ram 4 G. พร้อมเครื่อง)

อีกตัว ไม่ได้ตั้งอะไร แต่เพิ่ม Ram อีก 4G. ของ Trandcend เข้าไป อาการคล้ายๆ กัน คือ วันดีคืนดี มันก็เข้าไม่ได้ ดูที่ หน้าเครื่องก็อยู่ที่ Check Hardware กด Reboot หน้าเครื่องก็ไม่เข้า ต้องถอดปล๊กออก แล้วเข้าใหม่ ก็จะเข้าได้

ผมไม่รู้ว่า ต้องเซ็ต อะไรหรือทำอะไรผิดหรือปล่าว OS ใช้ Ubuntu แต่เวลาที่มันค้าง ก็อยู่ที่หน้าก่อนเข้า OS เลยคิดว่าน่าจะไม่เกี่ยวกับ OS ครับ
มีใครพอรู้บ้างครับว่าต้อง Set อะไรหรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
(ขออภัยถ้าตั้งกระทู้ผิดที่ครับ)

ลองเรียกประกันครับ

Check Hardware นานๆๆๆๆๆๆๆ

นานแค่ไหนครับ

ภายใน24 hr โทรจิกๆหน่อย มาช้าทุกยี่ห้อ

ถ้าน้อยกว่า 5 นาทีถือว่าปกติ ไม่นาน. ยิ่งมี raid card ด้วยยิ่งนานแต่ก็ไม่ถึง 5 นาทีนะ

ระหว่างระบบเช็คอย่าดับเครื่องครับ.

แต่ idc ไหนล่ะครับมีไฟดับด้วย -*- ไฟดับหรือกด reboot หน้าเครื่องครับ

แรม อย่าใช้ผสมครับ ให้ใช้ ถ้าจะเพิ่มของ Trandcend ก็ใช้ ให้หมดครับ ห้ามเอา Cisco มาผสมครับ มันจะมีอาการ เอ่อ

ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน มาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณครับ
ที่นานๆๆๆๆๆ นานจนไม่รอครับ
ส่วนที่ไฟดับ จากการทดสอบครับ คือ ก่อนเอาไปตั้ง ก็ลองดึงปลั๊กออกดูว่า เครื่องมันจะกลับมาปกติไหม คื่อลองดึงปลั๊กออกแล้วเสียบกลับไป ครับ ปรากฎว่ามันไม่ยอมเข้า OS

กำลังสั่ง ram cisco มาใหม่แล้ว พอดีตอนซื้อ คนขายเขาแถม Ram Transcend มาให้ครับ

ถ้าเครื่องมันรอเช็ค Hardware นานๆๆๆ เนี่ย เรียกประกันได้ใช่มั้ยครับ คื่อถอดแล้วเสียบปลั๊กใหม่ มันดันเข้า เลยไม่รู้ว่าจะแจ้งเสียยังไง

OS พังปะครับ

งง เหมือนกัน ทำไมถึง ดึงปลั๊กออก

ไม่ว่ารุ่นไหนเจอแบบนี้ พังได้เหมือนกันครับ

ลองขยับ transend ไปไว้ แถวสุดท้ายครับ

มีเครื่องนึงเอา Transend ไปไว้ก่อน แล้ว เปิด ไม่ได้เลยครับ พอ ขยับไว้แถวสุดท้าย เปิดได้ บูตได้ตามปรกติ ครับ

แต่ถ้า ลองแล้วไม่หาย ก็ แนะนำ ลอง ถอด transend ออกก่อนครับ แล้วลอง ดูใหม่ ว่าหายไหม ถ้าไม่หาย ลองติดต่อศูนย์ เรียกช่าง ดู ครับ

กำลังคิดจะถอย เก็บข้อมูลดีกว่า

[COLOR=#333333]Transcend ถือเป็นแรมระดับ enterprise เลยนะ. ผมใช้อยู่ไม่เคยดับเลย[/COLOR]

ผมใช้แรม ของ cisco 1ตัว 4GB แล้ว [COLOR=#333333]Transcend อีก 3ตัว 4กิ๊ก

ใช้มา ไม่ยักกะงอแง[/COLOR]

แล้วแต่ดวงครับ

เคยใช้แต่ kingston ใส่อยุ่ ไม่มีปัญหา

เห็นด้วยบางทีรับเรื่องไว้ แล้วหายเงียบไปเลย CISCO นี่แหละ เซ็งหว่ะ( ขออณุญาตใช้คำว่า " หว่ะ ") :047352f3:

เข้าหน้า KVM check log ดูครับ ว่าอะไรเสีย

Shell เข้าไป cimc แล้วcheck log ดูครับ
หรือไม่ก็เรียกประกันCisco ให้มายกเครื่องกลับไปcheck น่าจะใช้เวลาราวๆ1 อาทิตย์ครับ

เท่าที่ผมเล่นมาจะให้เครื่องกลับมาที่last state เวลาpower lost นี่ต้องset ที่ cimc อย่างเดียว
ที่bios ไม่มีให้setครับ

ถ้าจำไม่ผิด เครื่องผมสั่งให้คนขายเค้าใส่แรมมาหมดเลยอะครับ
แต่คนขายเค้าแนะนำว่าให้ใส่แรมเป็นคู่ หมายถึงใส่ cisco ช่อง 1 2 ช่อง 3 4 ใส่ [COLOR=#333333]kingston อะไรแบบนี้อะครับ
ไม่งั้นจะเอ๋อ เค้าแนะนำมาแบบนั้นนะครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจริงป่าว ลองดูครับ[/COLOR]

อันนี้ผมว่าไม่น่าเป็นอย่างนั้นซะทีเดียวนะครับ

Cisco UCS C200 M2 ให้ใส่แรมเริ่มต้นที่ DIMM: A1 B1 C1 ก่อน (ช่องสีน้ำเงิน)
ซึ่งข้อกำหนดคือจะต้องใส่อย่างน้อย 1 DIMM ต่อ CPU 1 ตัวที่ช่องแรกของแต่ละฝั่งที่มี CPU อยู่เท่านั้น (CPU1 ที่ A1 หรือ CPU2 ที่ D1)
หลักการคือ CPU Xeon ตระกูล 5500,5600 แต่ละตัวจะมี memory controller แบ่งเป็น 3 ch. และใน Cisco MainBoard ดีไซน์มาให้แต่ละ ch. คุม 2 DIMM Slot รวมเป็น 6 DIMM Slot ในแต่ละฝั่ง
ทำให้ได้ Max. Memory ที่ 96 GB. ต่อฝั่ง ซึ่งต้องใส่แรมทุกตัวมีความเร็ว(bus speed)เท่ากัน และกรณีถ้าใส่แรม ch.ใด ch.หนึ่งเกินกว่า 1 DIMM จะทำให้ควมเร็วโดยรวมทั้งหมดจะ Drop ลง 1 step เช่น

ตย.1 ใส่แรม Bus 1333 MHz เฉพาะที่ช่อง A0,B0,C0 (ช่องสีนำเงิน) ความเร็วทั้งหมดจะอยู่ที่ 1333MHz
ตย.2 ใส่แรม Bus 1333 MHz ที่ช่อง A0,B0,C0 (ช่องสีนำเงิน) และ A1 (ช่องสีดำ) ความเร็วทั้งหมดจะอยู่ที่ 1066MHz
ตย.3 ใส่แรม Bus 1333 MHz เฉพาะที่ช่อง A0 (ช่องสีนำเงิน) กับ A1 (ช่องสีดำ) ความเร็วทั้งหมดจะอยู่ที่ 1066MHz <--------- ใส่ผิด 2 ช่องความเร็วก็ drop แล้ว

ตย.4 ใส่แรม Bus 1066 MHz เฉพาะที่ช่อง A0,B0,C0 (ช่องสีนำเงิน) ความเร็วทั้งหมดจะอยู่ที่ 1066MHz
ตย.5 ใส่แรม Bus 1066 MHz ที่ช่อง A0,B0,C0 (ช่องสีนำเงิน) และ A1 (ช่องสีดำ) ความเร็วทั้งหมดจะอยู่ที่ 800MHz
(ต่างกับ R710 ที่ MainBoard ดีไซน์มาให้แต่ละ ch. คุม 3 DIMM Slot รวมเป็น 9 DIMM ในแต่ละฝั่ง -ทำให้ใส่แรมบัส 1333MHz ได้ speed ต่ำสุดลงไปเหลือแค่ 800MHz เมื่อใส่เต็ม DIMM Slot - คือไปใส่ 3 DIMM/ch. จะทำให้ drop ไปถึง 2 step )

Performance จริงๆให้ใส่ 3 แถว (channel ละแถว) พอครับในแต่ละฝั่ง —> เลือก Memory mode ใน BIOS เป็น Optimize

Memory Controller ของ CPU Xeon 5500,5600 รุ่นนี้ไม่จำเป็นต้องใส่เป็นคู่ เหมือนพวก Fully Buffered/Unbuffered บางรุ่นแล้วครับ

อันนี้เป็นมาตรฐานทั่วไป และอาจต้องพิจารณา Memory Configuration ของเซิร์ฟเวอร์แต่ละรุ่นประกอบด้วยครับ

วางแผนใส่แรมดีๆ ครับ ใส่ผิด speed ตก ไม่เสถียร และเสียตังค์ฟรี :040: