การใช้คำสั่ง chown มีผลกับ Plesk ไหมครับ?

คือผมทำการ backup ข้อมูลของเว็บไซต์ลงไฟล์ tar จากที่หนึ่ง แล้ว upload ขึ้นเครื่องทดสอบ ที่ใช้ freebsd+plesk (ร้อนวิชาที่เพิ่งไปอบรมมา) จากนั้นก็ระเบิดไฟล์ออก ปรากฏว่า owner ของไฟล์ แทนที่จะเป็นชื่อยูสเซอร์ที่ Plesk สร้างขึ้นมา ปรากฏว่ามันขึ้นเป็นเลข 42 แทน ลองแก้ไขไฟล์ php แล้ว upload เพื่อ replace ไฟล์เก่าผ่านทาง ftp ก็ทำไม่ได้ ไฟล์กลายเป็น read-only ไป ผมเลยต้องใช้คำสั่ง chown -R username . เพื่อเปลี่ยน owner ของไฟล์ทั้งหมด

ไม่ทราบโดยภาพรวมจะกระเทือนการทำงานของ control panel หรือระบบอื่นๆ ในเครื่องหรือไม่ครับ? :slight_smile:

ที่เคยลองก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่รอดูความเห็นท่านอื่นๆเพิ่มเติมอีกนิดครับ

โดยภาพรวมจะไม่มีผลกับ Control Panel ครับ

มีผลกับลูกค้า ถ้าเรา เอาไฟล์ไปวางให้ลูกค้าครับ
ลูกค้า จะไม่สามารถ ftp แล้วแก้ไขไฟล์นั้นได้ ถ้าสิทธิไม่ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ :slight_smile:

รบกวนถามอีกข้อครับ แต่เป็นเรื่อง mysql

คือวันนี้ผมเข้าไปจะแก้ไข my.cnf ปรากฏว่า หาไฟล์ไม่เจอครับ (ใน /etc/my.cnf) ก็ไม่มีครับ… แปลว่า โดย default Plesk ลง mysql ให้เฉยๆ แต่ใช้ค่า default หมดทุกอย่างเลย ใช่หรือเปล่าครับ?

แล้วตัว database ของ mysql เองเก็บไว้ตรงไหนครับ ผมลองใช้คำสั่ง

find / -name testdatabase -print

ดูแต่หาไม่เจอครับ :slight_smile:

พอดีวันนี้ได้มีเวลาเริ่มลองเล่นเลยเจอเรื่องแปลกๆ (มือยังใหม่อยู่ครับ :D)

ผมลองเข้าไปใน /usr/local/psa/mysql/bin/

เจอโปรแกรม MySQL อยู่ในนั้น แต่ปรากฏว่าไม่ว่าจะเรียก mysql หรือ mysqladmin

ใช้ค่า Default ครับ
หากต้องการดูก็ค่าตัวแปล ก็

[quote author=Wiz link=topic=4066.msg32037#msg32037 date=1156960598]
ผมลองเข้าไปใน /usr/local/psa/mysql/bin/

เจอโปรแกรม MySQL อยู่ในนั้น แต่ปรากฏว่าไม่ว่าจะเรียก mysql หรือ mysqladmin

ขอบคุณที่ช่วยชี้ทางครับ พอดีมีไฟล์ my.cnf ที่เคย config ไว้แล้วกับระบบ windows จะลองเอาค่ามาใช้ดูแต่หา my.cnf ไม่เจอ เพิ่งรู้ว่า Plesk มันใช้ default ดิบๆ อย่างนั้นเลย นึกว่า Plesk มันจะเก่งขนาดเปิดกล่องแล้วใช้ได้เลยซะอีก

[quote author=Wiz link=topic=4066.msg32040#msg32040 date=1156961683]
ขอบคุณที่ช่วยชี้ทางครับ พอดีมีไฟล์ my.cnf ที่เคย config ไว้แล้วกับระบบ windows จะลองเอาค่ามาใช้ดูแต่หา my.cnf ไม่เจอ เพิ่งรู้ว่า Plesk มันใช้ default ดิบๆ อย่างนั้นเลย นึกว่า Plesk มันจะเก่งขนาดเปิดกล่องแล้วใช้ได้เลยซะอีก

ขอรบกวนอีกทีครับ

พอดีเมื่อกี้ลองอัพโหลด my.cnf โดยเอาไปไว้ใน /etc แล้ว restart mysql โดยไปที่ /usr/local/psa/rc.d

แล้วทำการพิมพ์ว่า sh mysql restart เพื่อทำการ restart mysql แต่รู้สึกว่าค่า config จะไม่เปลี่ยนครับ ไม่ทราบสำหรับ plesk หรือ mysq บน freebsd ต้องเอา my.cnf ไปวางที่ไหนและกำหนดอะไรบ้างหรือเปล่าครับ?

เห็นด้วยครับ…

Edit

ลืมอ่านข้างบน เดี๋ยวเช็คให้ครับ

เมื่อกี้สั่ง restart เครื่อง ปรากฏว่าได้แล้วครับ…

(คือผมไปกำหนดค่า default-character-set ให้เป็น tis620 แต่เมื่อกี้มันไม่เปลี่ยน ตอนนี้เปลี่ยนแล้วครับ :D)

อย่างไรขอบคุณมากครับสำหรับความช่วยเหลือ

พอดีกำลังดูเจ้า PHP อยู่ เจอหมดแล้ว ทั้งตัวโปรแกรม และ .ini ซึ่งเวอร์ชั่นที่มากับ Plesk 8.0 เป็น 4.4.2

ก็เลยสงสัยว่า ถ้าเราทำการอัพเกรด PHP เป็นเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่า และสามารถทำงานร่วมกับ Apache ได้ตามปกติ เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามีปัญหากับ Plesk หรือเปล่า? หรือที่จริง ไม่น่าเกี่ยว เพราะ Plesk ทำงานกับ Apache เท่านั้น ส่วน PHP ก็เป็นแค่ Add-on ตัวหนึ่งของ Apache ครับ?

อันนี้ถามแบบพูดคุยกันนะครับ พอดีคิดว่าถามทางนี้น่าจะดีกว่าโทรถาม เผื่อท่านอื่นจะได้อ่านด้วย

คำตอบนี้อ้างอิงถึง Version 7.5 นะครับ ตัว 8.0 ผมไม่ได้ศึกษาโดยละเอียด

1. ตัว CP Plesk นี้ จะแยกการทำงานคนละส่วนกะ user ทั่วไปคล้ายๆ ใช้ php คนละตัว ถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่ามีปัญหาก็ต้องใช้งานดูแหละครับ ส่วน Version 7.5 นั้นหาก Up php ไปเรื่อยๆ ก็จะมีปัญหากับ Horde จำเป็นต้อง Downgrade ลงมาจนสามารถใช้งานได้

2. php เขาเรียก ScriptAlias หรืออาจจะเรียก Module ก็ได้(อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเขาเรียกแบบนี้หรือเปล่า ท่านอื่นๆ น่าจะตอบได้ชัดเจน) หาก Upgrade php แล้ว Options หรือ Functions ที่ Support ไม่ครบก็มีปัญหากับ Plesk ได้ครับ

ไปเปลี่ยน default-character-set เป็น tis620 ปุ๊บ ตัวเว็บที่ทดสอบยังเรียกเข้า MySQL ได้ตามปกติ แต่ตัว Plesk เดี้ยงไปแล้วครับ

เอ ไม่น่าจะใช่นะ เปลี่ยนคืนแล้วหายเปล่า
ลอง restart ดู ยังไงขอดู file my.cnf ด้วยก็ดีนะ

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากเลยครับ

lol

default-character-set เป็น tis620

default-character-set เป็น tis620

ผมไม่เคยใส่ค่านี้เลย ก็ใช้งานได้ปกติ คิดว่าไม่จำเป็นครับ

เดาๆ ว่า คุณใช้ plesk ที่มี mysql เป็น 4.1.x ติดปัญหา ภาษาไทยที่ phpMyAdmin
ให้เปลี่ยน version phpMyAdmin เป็น 2.5.x ครับ แล้วจะใช้งานได้ปกติ

เครดิต : พี่ Thaipowerhost ครับ (กระทู้ไหนจำไม่ได้)