มีวิธี check ไหมครับ ว่า hdd ใกล้พังหรือยัง

เมื่อเช้านี้พอเปิดเครื่อง ก็เจออาการเข้า windows ไม่ได้ แล้วขึ้น blue screen อ่านดูตอนแรกมันบอกให้ check ดูว่าพื้นที่ hdd พอไหม
ก็เลยลอง reboot ดูครับ มันก็ขึ้น blue screen อีก แต่เป็น error อื่น ก็พวก hdd กับ memory อะไรพวกนี้ครับ
ก็เข้าไปใน bios แก้ cpu frequency จากที่ oc ไว้กลับมาปกติก็เข้าไม่ได้ พอ reset bios เสร็จก็เข้าได้ปกติ
ไม่ทราบว่าจะเป็นเพราะ hdd ใกล้พังหรือเปล่าครับ ผมกลัวข้อมูลหาย หรือว่าเกิดจากที่ผม oc cpu จาก 1.8 เป็น 2.5

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ลองเปิด S.M.A.R.T ใน bios ดูครับ

จากอาการที่บอก เป็นที่ ram ครับ

ไม่แรมก็บอร์ด

เช็คเรื่องความร้อนของระบบด้วย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้กำลังลอง check ram อยู่ ส่วน hdd ผมลอง chkdsk ก็ไม่มี error อะไรครับ