Centos เปลี่ยนเมนบอร์ดต้องลงอะไรใหม่รึเปล่าครับ

พอดีว่าจะหาเมนบอร์ดไว้สำรอง แล้วไม่เคยลองเปลี่ยนดู

ถ้าวันนึงเมนบอร์ดดันเสียขึ้นมา แล้วเราไปเอายี่ห้ออื่นหรือรุ่นอื่นมาใส่

แต่ใช้ฮาร์ดดิสตัวเดิมต้องลงอะไรใหม่รึเปล่าครับ

หรือเปลี่ยนแล้วใช้ได้เลย

ตระกูล Linux เทียบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยครับ

เปลี่ยนได้เทียบทันที (อาจจะดูเรื่อง HDD หน่อยว่าตรงไหม)

อ่อ ขอบคุณมากๆเลยครับ พอดีเมนบอร์ดมันหายากแล้ว

เลยว่าจะไปหารุ่นอื่นมาสำรองไว้

เปลี่ยน Board ใหม่ ทำ 2 อย่างครับ

1. set โหมด ahci ใน bios ให้ตรงของเดิม ถ้าไม่ตรงจะเจอ kernel panic

2. set IP ใหม่ เพราะ Mac address เปลี่ยนไป

1. ส่วนข้อ 1 นั้น ถ้า kernel support ทั้ง 2 mode ก็ไม่มีปัญหา อาจจะมีเรื่องมอง sda sdb เท่านั้น

2. แค่ลบ /etc/udev/rules.d/70-persistent-net.rules ก็พอครับ

จากที่ผมลง centos 5.x ถ้าปรับไว้โหมดใหนมันจะลง kernel ในโหมดนั้นให้ พอเปลี่ยนสลับโหมดใน bios ก็จะเจอ kernel panic ทันที พอเปลี่ยนกลับเหมือนเดิมก็ boot ได้ปกติ

ปัจจุบันก็น่าจะใช้โหมด ahci กัน ถ้าบอร์ดใหม่ใส่แล้วเจอ kernel panic ก็ลองสลับโหมด ahci ใน bios ดู เพราะบอร์ดใหม่ๆมักตั้งค่าปิด ahci มา ก็ตั้งให้เหมือนเก่าก็ไม่ต้องไปวุ่นวายกับ kernel หรือติดตั้งใหม่

ส่วนปัญหาเรื่อง sda sdb ต้องดูใน /etc/fstab ปกติแล้วจะอ้างอิงเป็น Label จึงไม่มีปัญหาเรื่อง sda sdb ขอให้ตั้ง boot hdd ใน bios ให้เป็นตัวแรกเหมือนเดิมก็ boot ได้ปกติ

ส่วนข้อ 2 พิมพ์คำสั่ง setup แล้วไปที่ network devices ตั้งค่า ip เข้าไปใหม่ ก็เสร็จแล้วครับ แต่ถ้าเป็น debian/ubuntu ต้องเข้าไปลบหรือแก้ไข /etc/udev/rules.d/70-persistent-net.rules ครับ

ความแตกต่างคือ CentOS มันสลับเอาของเก่าไปเป็น eth0.bak แล้วเอา nic ใหม่มาเป็น eth0 ให้เลย แต่ค่า ip จะหายไปเป็นโหมด dhcp

ส่วน debian/ubuntu นั้น มันจะไล่ nic ที่เจอใหม่ไปเป็น eth1 2 3 4 ไปเรื่อยๆ ถ้าจะให้เป็น eth0 เหมือนเดิมก็ต้องลบไฟล์ /etc/udev/rules.d/70-persistent-net.rules ออก หรือจะแก้ไขเอา mac ของ ethx มาใส่ใน eth0 ก็ได้

Centos 6 จะเปลี่ยนมาใช้ udev แทน kudzu แล้วครับ

ดั้งนั้นถ้าเป็น Centos 6 ต้องลบหรือแก้ไขไฟล์ udev ด้วย

ขอบคุณทุกท่านครับ

เดี๋ยวถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้ค่อยเดินไปถาม NOC เอา

ออ ครับ

ข้อแรกนั้นผมลืมไปครับ เพราะปกติผมจะ compilied เอง