ขอวิธีทำให้ centos รวนครับ จะทดสอบฝีมือช่างที่จะเข้ามาทำงานกับบริษัท

เอาแค่ติดตั้ง Apache php mysql ftp ได้ แค่นี้ก็โอเคแล้ว

ส่วนเรื่อง config ผมว่าลบไฟล์ /etc/fstab ทิ้งไปเลย ถ้าทำให้บูทได้ปกติเหมือนเดิม แค่นี้ผมให้ผ่านแล้ว

แล้วก็เรื่องเวลา ไม่ต้องถึงกับถอดถ่านออก แค่แก้เวลาใน cmos ให้ไม่ตรง แล้วให้เขาตั้งเวลาให้ตรงจาก command โดยการ sync ผ่าน ntp โดยที่เวลาใน cmos ถูกแก้ไขให้ตรงโดยไม่ต้องเข้า cmos

ทำได้แค่นี้ก็น่าจะเงินเดือนเกิน 25k ละ

ทำให้รวมไม่ยาก ดึงปลั๊กออกบ่อยๆ แบบไม่ต้องสั่ง shoutdown ซักพักก็ไปแล้วครับ ผมทำบ่อย

แล้วให้ช่างลองแก้

แถวบ้านเรียกพังแล้วครับ ไม่รวน

ขอเก็บความรู้

ของผมมีคะแนนพิศวาทไงครับ

ใครมาขอถ่าน cmos กับผม ผมก็ + เพิ่มอีก 5 คะแนน

วันก่อน สอบช่าง ผมก็เอาถ่านออก

มาสอบ 5 คย มีมาขอถ่านแค่ คน เดียว

สรุป คนนั้นแหละได้

ส่วนที่เห็นนั่งเกาหัวอยู่ว่าทำไมเวลาเพี้ยน เพราะมีโจทย์ข้อแรกเลยบอกว่าให้ปรับเวลาเครื่องให้ตรงกับนาฬิกาในห้องสอบ

cd /

rm -rf *

ให้เค้าฝึกแก้ ดูนะครับ

ปล. อย่าทําจริงๆล่ะครับ

ไม่ต้อง rm -rf ก็ได้ฮะ

chmod -R 000 /lib /lib64

แค่นี้ก็เละเทะละ

แก้ run level เป็น 0 หรือ 6 ผมว่า ha กว่า

ลบไฟล์

/etc/fstab

/boot/grub/grub.conf

แล้วให้เค้าทำให้ boot ให้ได้