ขอวิธีทำให้ centos รวนครับ จะทดสอบฝีมือช่างที่จะเข้ามาทำงานกับบริษัท

ขอวิธีทำให้ centos รวนครับ จะทดสอบฝีมือช่างที่จะเข้ามาทำงานกับบริษัทว่าเขาแก้ปัญหาเป็นไหม …

>> ขอวิธีที่ทำให้ตัว centos รวนครับ เช่น ไปลบไฟล์ไหน ถึงทำให้มันพัง มันบูท ไม่ขึ้น รบกวนด้วยครับ ผมไปลองลบใน sys แล้วมันลบไม่ได้เลยอะ

ช่างหรือ admin ครับ

centos เอาไว้ทำอะไรบ้าง

ลงโปรแกรมอะไรบ้าง

จะทดสอบความรู้ระดับไหน

ของผม ก็เล่นง่ายๆ เบื้องต้น ก็ถอดถ่าน cmos ออก

ทดสอบ admin ครับ … อยากได้วิธีแบบไม่ใช่ไปแก้ที่ hardware อ่ะ … ใจจริงคืออยากได้วิธีว่าไปลบไฟล์ระบบอันไหนที่มันลบได้ และส่งผลให้ centos รวนเลยอ่ะ เช่นต่อ net ไม่ได้ ไรงี้อ่ะครับ

รับน้องโหด ขิงๆ CentOS รวนผมกะลงใหม่เลยครับ ^ ^

ว่าไป ผมเคยจนมาสมัคร Programmer โดยโจรย์ให้ประมาณว่า มีตาราง 3 ตาราง ให้ Join ตารางกัน ให้ได้ผลลัพธ์ตามด้านล่าง

แล้วรู้ไหมเกิดอะไรขึ้น

เขา Create ตารางผลลัพธ์ แล้ว Insert ข้อมูลลงไป

ผิดที่ข้อสอบใช่ไหมเนี๊ญ

ถึงเป็น admin ก็ต้องมีความรู้เรื่อง HW บ้างครับ

ไม่ใช้ ว่า HW เสีย แต่ Admin นั่งเอ๋อทำอะไรไม่เป็น ไปต่อไม่ถูก

เรื่องเวลาในเครื่อง ถ้ามันมันเพี้ยน ก็สงผลกับระบบเยอะเหมือนกันครับ

อันดับแรกก็ทดสอบเรื่อง boot เลย อาจจะแก้ไขชื่อ kernel ให้ grub หาไม่เจอ ถ้าแก้ให้เครื่อง boot ได้ก็ OK

ต่อมาก็แก้ /etc/fstab ให้้เครื่องหา partition ไม่เจอ

เด็ดสุดแก้ /etc/inittab แก้ boot level เป็น 0 หรือ 6 ไปเลย

เรื่อง net ก็อย่าไป start network ก็หมดเรื่อง

ถ้าจะแก้จริงๆ ทำได้มาก แตจะแก้ระดับไหน

แต่อย่างว่าถ้า OS รวน ผมลงใหม่จบ

มีอีกไหมครับ เอาแบบบูทขึ้น แต่เข้าเมนูอะไรไมไ่ด้เลย มีไหมอะ

โจทย์ผมจะเขียนด้วย ห้ามลง OS ใหม่ … ว่าแต่แก้ชื่อ kernel นี่ไปทำที่ไหนคับ ผมไม่เป็นเหมือนกัน

แกล้งลืม password แล้วลองให้ reset ดูครับ

ถ้าไม่มี password ก็เข้าไปกดเมนูอะไรไม่ได้แล้ว

แนะนำได้ไม่มากครับ

เพราะคนที่จะทำตค้องมีมีความรู้ในเรื่องนี้ด้วย

ไม่งั้นทำไปแล้ว เค้าถามกลับมาก็จบครับ

แบบนั้นไม่ค่อยอ่ะ … อยากได้แบบเข้ามาได้ แต่เปิดโปรแกรมแล้วขึ้น error ไรมีป่ะคับ

เท่าที่ได้ก็ได้ครับ เพราะผมก็ไม่ได้ชำนาญมาก นายสั่งมาให้เตรียมงานสอบเท่านั้น

ปวดตับแทน ให้เขาลง Service LAM ได้ก็เอาล่ะครับ ส่งข้อมูล อะไรบางอย่างให้เขา Upload

ดูผลงาน

ก็เอา HD ลูกใหม่ให้เขา บอกว่า HD ลูกนั้นพัง กู้ข้อมูลมาใส่ลูกนี้หน่อย ก็ทำ ฺboot ลูกเก่าพังไปก่อน แค่นี้น่าจะเพียงพอ

ตอนนี้อยากได้แบบแก้ config ในตัว centos อ่ะคับ อยากได้แนวคล้ายๆ แนวของคุณสายลมแสงแดด อะ

ให้เค้าติดตั้ง MYSQL APACHE PHP FTP

APACHE โดยกำหนดว่า ตัว web ต้องที่ที่ /hdd2/httpd/www

MYSQL data จะถูกเก็บที่ /hdd1/mysql/data

FTP ปิดการใช้งาน anonymous ห้าม user ออกนอก พื้้นที่เดิมของตน

ติดตั้ง user เพิ่ม 10 user ให้ home อยู่ที่ /hdd3/user-name

(user01-user10)

user01-user03 กำหนด shell เป็น sh

user04-user05 กำหนด shell เป็น bash

user06-user10 กำหนด shell เป็น nologin

อย่ีาลืมเอาถ่าน CMOS ออกด้วยครับ

กำหนด quota ให้ user01-05 คนละ 1G มี file 10,000 file

กำหนด quota ให้ user06-08 คนละ 2G มี file 15,000 file

กำหนด quota ให้ user09-10 คนละ 10G มี file 100,000 file

ขอบคุณครับบ ได้โจทย์ข้อใหญ่แล้ว … แต่ว่าคุณสายลมแสงแดด มีวิธีการแปลกๆในการเข้าไปแก้ config ใน etc/ อะไรมีไหมครับ ?

เรื่อง Hardware Fail ผมว่าเป็นเรื่องสุดวิสัย น่าจะเน้นเรื่องหารติดตั้ง การปรับแต่ง การทำ iptables อะไรพวกนี้

สมัยทำงานใหม่ๆ ก็ต้อง download tar source มาแตกแล้วนำมา compile ร่วมกัน ก็มี apache, mysql, php, perl, ftp และทำพวก mail server อะไรพวกนี้

ขออภัยนะครับ

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อย ท่านโหดร้ายเกินไปหรือเปล่าครับ จัดเค้าหนักไป แต่ท่านไม่ Strong จะไม่โดนหลอกกลับมาเหมือนเดิมเหรอ

ให้แต้มเค้าตอนท่านมีปัญหาจริงๆ ดีกว่าไหม หรือว่าท่านก็ดูแลระบบด้วยตัวเองไปก่อน พอมีปัญหาค่อยว่าจ้างเค้าเข้ามาแก้ไข

เรื่องการ config ผมตั้งโจทย์ไปแล้้วครับ ตอนนี้กำลังอยากได้ให้แสดงทักษะในการแก้ปัญหา config ผิดจนเครื่องรวนอ่ะ ว่าเขาจะแก้ยังไง

ปล. ใน etc/ มีอะไร config แล้วทำให้เครื่องรวนอีกไหมครับ ??

เอาปัญหาที่อาจเกิดขึุ้้นได้ครับ

อย่าเอาปัญหาที่ไม่มีทางเกิด

ปกติพวก system ไม่มีใครไปยุ่งกับมันอยู่แล้วครับ

จะตั้งปัญหาก็เอาพวก services อีดกว่าครับ

ที่สำคัญปัญหาทุำกปัญหาที่ตั้ง คุณต้องสามารถแก้ไขได้ด้วย

ไม่ใช้ ตั้งแล้ว แม้แต่คุณเองก็แก้ไม่ได้

อย่างที่ #17 พูดครับ และก็อย่าง #19 แนะนำเช่นกันครับ

คุณจ้างเค้าเงินเดือนเท่าไร? ตอบได้ไหมครับ ผมจะได้ดูว่า มันคุ้มค่าตัวเค้าไหม