CentOS โหลดแบบ SingleCD หรือแบบ 4 แผ่นครับ

สวัสดีครับ ผมจะลองติดตั้ง CentOS สำหรับ server แต่ไม่ทราบว่าต้องใช้ตัวไหนครับ ระหว่าง SingleCD หรือแบบโหลด 4 แผ่นน่ะครับ

ถ้าลงกับ DA ก็แผ่นเดียวพอครับเวลาลงเลือก minimal ได้เลย
แล้วมา yum ผ่าน net อีกแค่ 2 ตัว (gcc gcc-c++)

แต่ถ้าจะลงเป็น server จาก package ต่างๆหรือใช้กับ cp อย่าง vhcs ก็เอาแบบ 4 แผ่นครับ
จะได้มี rpm มาให้ครบไม่ต้องเสียเวลาโหลดผ่าน net อีกหลายตัวทีเดียว

ได้ทั้ง 4 CD และ 1 ServerCD แล้วแต่อันไหนใกล้มือครับ…

แบบ 4 CD มีข้อดีคือ มั่นใจว่าชุด application มีไว้ให้ครบ ไม่ต้องไป yum install กันใหม่
แบบ 1 CD Server ก็มีขอดีคือมัน Optimize Disk Space กว่า

การใช้งานเหมือนกันหมด ไม่ได้แตกต่างอะไรกันเลยครับ

หากจะให้ฟันธง… แนะแบบ Full Disk เก็บไว้ก่อน

คือผมกำลังจะหัดใช้ Linux น่ะครับ แล้วที่บริษัทเนี่ยเค้าใช้ CentOS ซึ่งหลังจากที่ได้อ่านๆ ความเห็นในเว็บแห่งนี้มาพอควร ก็จับความได้ว่ามันคือ (เกือบจะ) ตัวเดียวกันกับ RedHat

ถ้าผมคิดจะซื้อหนังสือลินิกซ์มาอ่าน เล็งๆ ไอ้เล่มปกแดงๆ ในร้านหนังสือ se-ed นี่ คิดถูกไหมครับ

ก็ใช้ได้คับ แต่ข้อมูลเก่าไป อ่านตามในเน็ตดีกว่าคับ