Centos จะเพิ่ม Hdd อีกตัวนึงทำยังไงครับ

อยากจะเพิ่ม Hdd อีกตัว สำหรับเอาไว้ Backup จาก DirectAdmin น่ะครับ
ตอนนี้มี 250Gb อยู่แล้วตัวนึง
ถ้าจะเอาไปเพิ่มอีกตัว เป็น /backup แบบเนี้ยอ่ะครับ
มีขั้นตอนยังไง และจะต้องใช้คำสั่งยังไงมั่งคับ

0.0 เป็นเรื่องวุ่นวายล่ะซิเนี่ย

keyword “LVM” ลองหาดูนะครับ เพราะผมก็ไม่เคยทำเหมือนกัน

กระทู้นี้น่าจะช่วยได้

:slight_smile:

ขั้นตอนแรกแบ่งพาร์ทิชั่นก่อนครับ สมุติว่าเป็น /dev/sdb นะคัรบ
ก็ใช้ fdisk นี่แหละครับ fdisk /dev/sdb
กด m เพือดู help ว่าจะเพิ่มยังไง

พอแบ่งเสร็จก็ฟอร์แมท ด้วยคำสั่ง mkfs.ext3 /dev/sdb1

จากนั้นก็ สร้างโฟลเดอร์ mkdir /backup แล้วก็ mount /dev/sdb1 /backup
อาจจะใส่ คำสั่ง mount /dev/sdb1 /backup นี้ใน /etc/rc.local เพื่อให้ Mount ทุกครั้งที่บุทใหม่
หรือไม่ก็ใส่ใน fstab