สอบถามเรื่องการแบ่งพาร์ทิชั่นใน CentOS 7 หน่อยครับ

เครื่องใส่ฮาร์ดดิสไว้ 2 ลูก เวลาติกเลือกทั้ง 2 hdd มันจะรวมพื้นที่กันหมด

ที่ต้องการคือจะแบ่งแบบนี้ครับ
/boot 1GB ใช้พื้นที่บน Disk 1
swap 16GB ใช้พื้นที่บน Disk 1
/ ใช้พื้นที่ทั้งหมด Disk 1
/backup พื้นที่ทั้งหมด Disk 2

ที่ทำได้ตอนนี้คือตั้งค่าให้ใช้ Disk 1 ได้แล้ว
/boot 1GB พื้นที่บน Disk 1
swap 16GB พื้นที่บน Disk 1
/ พื้นที่ทั้งหมด Disk 1
แต่ตอนสร้าง /backup ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เหมือนระบบมันไม่มีพาร์ทิชั่นนี้มาให้เลยทำไม่ได้

ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ติดตั้ง OS ให้เสร็จ แล้วค่อยไปสร้าง /backup แล้ว mount hdd เข้าไปทีหลังก็ได้ครับ

/boot 500 MB ก็เหลือยิ่งกว่าเหลือละคัรบ

ตอนก่อนเข้าไปสร้าง partition มันจะให้เลือก harddisk เลือกทั้งสอง disk ละยังคัรบ

ตอนนี้ก็ทำแบบนี้แก้ขัดอยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าทำได้ตั้งแต่แรกก็จะสะดวกกว่าครับ

/boot ผมกลัวแบ่งไม่พอแล้วจะเกิดปัญหาในภายหลังครับ เดี๋ยวแก้ปัญหาไม่เป็นเลยแบ่งเผื่อไว้หน่อยครับ

ติกเลือก harddisk ทั้งสอง disk แล้วครับ

ตอนที่สร้าง /backup จะมีเออเลอร์แจ้งเตือนบางอย่าง อ่านแล้วเหมือนมีข้อจำกัดบางอย่าง ลืมถ่ายรูปไว้ด้วย เดี๋ยวค่อยๆ หาวิธีทำต่อไป

ของผมเมื่อก่อนก็แบ่ง boot ไว้แค่ 30 M ต่อมาก็ 100 M ตอนนี้รวมทุกอย่าวไว้ใน / หมดแล้ว
เอา error มาดูด้วยครับจะได้ช่วยกัยดูว่ามัน error จากอะไร

/boot อยู่ใน / ก็ได้เหรอครับ เท่ากับว่าแบ่งพาร์ทิชั่นเป็น / กับ swap แค่ 2 อันหรือเปล่าครับ

รวมก็ได้ครับ แต่แยกไปดีกว่าฮะ 555+ แต่ก็อย่างที่บอก 500 MB ก็เหลือยิ่งกว่าเหลือแล้ว ยัด kernel ได้ 5 version เต็มๆ แถมเหลือที่อีก 200MB ได้…

รอดู error ละกันครับ ถ้าไม่รู้ก็บอกไม่ได้อ่า