สอบถามปัญหา centos 6 หน่อยครับ อยู่ๆ home หายไปจาก /

ดูขนาด / ยังใหญ่ ข้อมูลน่าจะยังอยู่แต่ home หายไปจาก /

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ลอง สั่ง ls ใน / แล้วไม่เจอ /home เหรอครับ
ผมไม่ค่อยเข้าใจแฮะ คือถ้าไม่แยก mount /home มันก็จะอยู่เป็นส่วนนึงของ / ปะครับ

ลองใช้คำสั่ง
sudo parted -l

เลือกติดตั้งใหม่แล้วครับ

น่าจะเกี่ยวกับ HDD มีขนาดใหญ่เกิน 2TB ขึ้นไป แล้วแบ่งพาร์ทิชั่นไม่ถูกต้อง ทำให้ชนิดของพาร์ทิชั่นมันตีกันเลยใช้งานมีปัญหา แต่ก็ใช้มาเป็นปี

ตอนนี้อัพขึ้นไป CentOS 7 แล้วให้ระบบมันแบ่งพาร์ทิชั่นให้อัตโนมัติ + ตั้งค่า Boot เป็นแบบ UEFI แทนครับ (ถ้า Boot แบบ Bios บูตไม่เข้า OS)