ลง centos 6.0 ผ่าน netinstall

บังเอิญได้โอกาสลองพอดี เลยเอามาแปะครับ

ไฟล์ iso load จากนี้

http://mirrors.thzhost.com/centos/6/isos/x86_64/CentOS-6.0-x86_64-netinstall.iso

ใช้ liveusb-creator เขียนลง flashdrive แล้วเอาไปบูตเข้าเครื่อง

บูตมาก็เจอ error เลยครับ (ฮา)

แต่ไม่มีปัญหาครับ พิมพ์คำว่า linux แล้วกด enter ไป มันก็บูตเข้าปกติ

รอซักพักก็ให้เลือกภาษา

เลือก locale

แล้วก็เลือกว่าตัวติดตั้งเราอยู่ที่ไหน อันนี้เลื่อนลงมาเลือกที่ URL นะครับ แล้วกด enter

มันจะถามว่าจะตั้งค่า ip address อะไรยังไงบ้าง ติ๊กตามรูปแล้วกด ok ได้เลย

แล้วก็กรอกข้อมูล ip ครับ (ยกเว้นถ้า dhcp มันจะไม่มีให้กรอกนะ)

แล้วมันจะถามว่าไปดึงตัวติดตั้งจาก URL ไหน กรอกไปว่า _http://mirrors.thzhost.com/centos/6/os/x86_64/ (ไม่ต้องมี _ นะครับ) ได้เลย

แล้วก็ดึงตัวติดตั้งที่เป็น GUI แป๊ปเดียว

พี่icez สุดยอด

เข้า GUI แล้วก็กด next ได้เลย

มันจะถามว่าต้องการตั้งค่า storage พิเศษ (พวก san / iscsi) อะไรรึเปล่า เราๆ ท่านๆ คงไม่มีอะไร กด next ข้ามไปเลย

กรอก hostname ครับ

แล้วก็เลือก timezone

ตั้งรหัสผ่าน root

แล้วมันจะถามว่า จะจัดการ partition ยังไง ผมเลือก custom layout ลงเองครับ ไม่ชอบ auto config มันไม่ถูกใจ

หน้าจอต่อมาจะถามว่า จะให้ติดตั้งใน harddisk ลูกไหนยังไงบ้าง เลือกแล้วกดลูกศรให้มันอยู่ทางขวานะครับ ส่วน flashdrive ที่เป็นตัวติดตั้งอย่าไปเลือกนะ

แล้วก็แบ่ง partition ให้เรียบร้อย กด next แล้วมันจะให้ยืนยันว่าต้องการ format ทิง้จริงรึเปล่า

แล้วมันก็ format เลย (ไม่ให้ได้ตั้งตัว เลยลืมถ่ายหน้าจอตอนแบ่งมาให้ดูเลย)

หน้าต่อมาสำคัญมากครับ boot loader (grub) ให้เลือกว่าจะติดตั้งลง harddisk ลูกไหน ดูใหดีๆ นะครับว่าไม่ได้เผลอไปติดตั้งใน flashdrive

แล้วตัวติดตั้งมันจะดึงข้อมูล package จาก server แป๊ปนึง

centos6 มีข้อดีอย่างนึงคือ มี pre-configuration template ให้เลือกแล้วระดับนึง ใครที่ต้องการอะไรง่ายๆ “ไม่เยอะ” เลือก minimal แล้วกด next ได้เลยครับ

หลังจากนี้ก็ปล่อยได้เลยครับ ดูมันตรวจสอบ dependencies แป๊ปนึง

แล้วก็เริ่มขั้นตอนการติดตั้งจริง

เสร็จแล้วก็กด reboot ได้เลยครับ แค่นี้แหละ

สิงที่เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดคือ… มันไม่ขึ้นข้อความรกๆ มาให้เห็นแล้ว (แต่ถ้าอยากได้ข้อความกลับมา แก้ใน grub config ได้ครับ ไม่ยาก)

CentOS 6.0 !!!

เสร็จแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับขั้นตอนการลงแบบ net-install อย่างละเอียด พร้อมภาพประกอบ

ไอส์แกลองแพนกิ้งบนเครื่อง

แอบมีชื่อแฟน ในการติดตั้งด้วย

version นี้ไม่มีติดตั้งแบบ text mode เหรอครับ

ตอนบูตหน้าจอแรก พิมพ์ linux text ครับ ถ้าจะลงแบบ text mode

แวะมาแจกคะแนน +1 ครับ

ทำเอาจำไม่ได้เลยว่าลง centos อย่างไง

ขอบคุณมากครับ อย่างนี้ต้องลองหน่อยแล้ว

อิอิ

ผมไม่ได้ลงแบบ netinstall นะครับ ใช้โหลดแบบ DVD แผ่น 1 มาตอนออกใหม่ๆ

เคยลงผ่าน virtualbox กำหนด ram 512M มันบอก ram ไม่พอ run graphic install เข้า text mode ปรากฎว่าไม่เหมือน graphic mode มันไม่ให้เลือก custom partition เลย สร้าง default ให้ลูกเดียว แล้วก็ไม่มีให้เลือกด้วยว่าจะลง desktop / minimal / server … ลงแบบ minimal ให้เองเลย ผิดกับ centos 5 ที่ขั้นตอนเหมือนกันทั้ง text / graphic

วันนี้เลยลองกำหนด ram ให้เยอะขึ้นอีกหน่อยเป็น 1G ก็เข้าหน้า install แบบ graphic ได้ มีขั้นตอนต่างๆให้เลือกเหมือนปกติ custom partition ได้ เลืิอกได้ว่าจะลง desktop / minimal …

แปลกใจว่าทำไมโหมด text install ถึงตัด option ที่ควรมีออกไป

ขอบคุณ ครับ พรุ่งนี้ จะลอง ซะหน่อย