เครื่องเกิดปัญหาที่ cat ครับ จะรบกวนขอความช่วยเหลือครับ

หลังจากที่เครื่องผมเกิดปัญหา ตอนนี้พบว่าเครื่องยังเปิดทำงานอยู่ เพราะเจ้าของเครื่องแจ้งมาแล้วครับ แต่ไม่สามารถปิง รีโมท ทำอะไรได้เลยครับ พี่เจ้าของเครื่อง เข้าไปดูเบื้องต้นแล้ว แจ้งว่าระบบ network ไม่ทำงาน เลยไม่สามารถติดต่อระบบอินเตอร์เน็ตได้ครับ และวันนี้ผมมีความจำเป็นต้องใช้เครื่องด่วนน่ะครับ หลังจากมันเกิดปัญหามหลายวัน ทีนี้มีการแก้ไขสองเคส คือ

1. เข้าไปดูเครื่องเพื่อทำการแก้ไข เมื่อสุดทางแก้ไขแล้วจึงลง windows ใหม่
  2. ทำการติดตั้ง windows ใหม่เลย โดยไม่ต้องแก้ไข
    สำหรับผมนั้น ใจอยากเลือกขอ 1. แต่ผมไม่มีคนที่จะเข้าไปดูและทำการแก้ไขครับ ที่นี้เครื่องวางที่ cat ไอพี 122.155.xx.xxx เวลาเข้าไปแก้ไข ต้องแจ้งล่วงหน้า แต่ผมติดปัญหาตรงที่ว่า อย่างแรกผมต้องการใช้วันนี้ก่อน 6 โมงเย็น ดังนั้นถ้าแจ้ง cat ว่าจะเข้าไปแก้ไข ก็จะกลายเป็นว่าวันนี้เข้าไปทำเครื่องไม่ได้ ตรงนี้แย่เลย รอไม่ได้แล้วครับ ลูกค้าหลุดไป 3 คนแล้ว ถ้าได้ก้อโชดีครับ ข้อที่สองผมไม่มีคนที่จะเข้าไปทำเครื่องให้ เพราะน้องคนที่ไปทำให้ประจำนั้น ติดงานที่ต่างจังหวัดครับ ตรงนี้ผมเลยอยากจะรบกวนพี่ๆ เพื่อจะมีใครที่พอจะมีเวลาว่างๆ แล้วอยู่ cat พอดี แล้วสามารถเข้าได้อย่างสะดวกหน่อย ผมอยากจะรบกวนให้ช่วยเข้าไปดูเครื่องให้หน่อยนะครับ ก้อมีค่าสินน้ำใจให้ครับ อาจจะไม่มากครับ เพราะเพิ่งเริ่มทำและเพิ่งเช่าเครื่องเดือนแรกด้วยครับ พอดีทางเจ้าของตู้ไม่มีตัว kvm ที่จะต่อเข้าเครื่องให้รีโมทได้น่ะครับ
    พี่ๆท่านใดอ่านแล้วเพื่อมีเวลาจะรบกวนซักหน่อยครับ โทรมาคุยรายละเอียดกันนะครับ
    อาจจะรบกวนพี่ๆ บ้าง
    ขอบคุณครับ
    086-4509849

เป็น SP2 R2 หรือยังครับ

ให้ update windows fix ล่าสุดแล้วจะหายครับ

เครื่องนี้ก่อนหน้านี้เคยสั่งรีบูทเพราะอาการนี้บ่อยๆ แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ ใช่ครับสั่งรีบูท เพราะเค้าใจว่ามันดับหรือติดอารัยซักอย่าง เผื่อว่ารีเครื่องใหม่แล้วอาการจะหาย
ตัวที่พี่เค้าลงให้น่าจะเป็นนะครับ R2 เพราะบอกเค้าไว้ตอนติดตั้งครับ อาการนี้พี่ที่ทำเครื่องให้ผมเค้าเคยบอกไว้ว่า เครื่องผมเนี๊ยะเจ้าตัว remote and routing มันชอบ stop ไปเอง ทำให้ต้อง start ขึ้นใหม่ ก้อใช้ได้ปกติ แต่จังหวะพี่เค้าไม่อยู่ครับ
ผมก็เลยจะหาคนไปดูให้นะครับ ถ้าอาการเป็นแบบนั้น ก้อแค่ start มันขึ้นมาใหม่ เพราะผมปิงทิ้งไว้ตลอดครับ ติดเมื่อไหร่จะรีโมทเข้าไปดูครับ คาดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นครับ (ภาวนาว่าอาการไม่หนัก^^ แต่ต้องใช้ด่วนวันนี้ รอไม่ได้อีกแล้วครับ ลูกค้าไป 3 คนแล้ว T_T)

ครับ เป็นอาการเจอ worm scan bug เข้า port 53 น่ะครับ ถ้ามีเครื่องในวง ติด จะมาเรื่อยๆ ครับ

ให้ update windows fix ล่าสุดแล้วจะหายครับ

อ้อแล้วลง antivirus ในเครื่องด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ผมก้อนั่งดู ว่าพอมีพี่ๆท่านใดจะว่างหรือแนะนำมั่ง ครับผมถ้ารีโมทไปด้วยจะรีบทำตามที่บอกมาครับ
แต่ ผยังรีโมทหรือเข้าไปทำให้เครื่องสามารถรีโมทได้เลยครับ ตอนนี้ต้องการหาคนเข้าไปดูเบื้องต้นให้น่ะครับ

lol ผมทายว่าเป็น win 2k3 skz arp 08

จำเป็นต้องใช้ remote routing รึเปล่าครับ

ยกเลิก remote rounting ก็กลับมาทำงานได้ปกติ

รุ่นมัน ผมก้อไม่แน่ใจครับ แต่รู้ว่า skz เพราะก่อนเปลี่ยนชื่อมันเป็น skz-xxxxxxx อารัยอีกไม่รู้ เลยเปลี่ยนมันซะ
เบื้องต้น ผมก้อกะว่าจะยกเลิกหรือ start ตัว remote and routing ครับเพื่อให้สามารถใช้งานได้ตามปกติก่อน ให้รีโมทไปดูเครื่องได้ก่อนครับ
แต่ถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องใช้ remote and routing คือว่าจำเป็นต้องใช้ครับ เพราะให้พนักงานระดับบนๆ เค้าเข้ามาใช้งานครับ แต่ถ้าตัวนี้มันปัญหาเยอะ ก้ออาจจะหยุดและไม่ใช้ครับ
แต่ ผมไม่มีคนที่จะเข้าไปดูให้ครับ T_T

อาการนี้เคยเป็นเหมือนกัน งานเข้าทั้งวันเลย Update Windows น่าจะหายครับ ต้องทำหน้าเครื่องดีที่สุดครับ

ท่านใดพอมีเวลาว่างบ้างครับ จะรบกวนให้เข้าไปดูหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

แก้ไขได้เรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณครับ