ปัญหา CAT เครื่องเข้าไม่ได้จาก TOT,wifi3g,IDCอื่น เป็นกันไหม

เป็นกับเครื่องของ CAt

ผมเลยเพิ่ม nameserver ไปสำรองที่ inet

เป็นกันบ้างไหมครับ

เจอ TOT วิ่งข้ามไปนอกครับ เป็นบางเครื่อง งงเลย

ของผมมีปัญหาอยู่ class นึงครับ เหมือนว่า BW เต็ม ส่วนสายเส้นอื่นที่เหลือปกติ

คือ net จากบางที่ โหลดไฟล์จากเครื่องที่ใช้สายเส้นนี้ได้ไม่กี่ KB/s ในขณะที่โหลดจากเครื่องตู้อื่นที่สายคนละเส้นเร็วปรี๊ด

ตอนนี้แจ้งให้ทาง CAT ตรวจสอบให้อยู่

วันก่อนโหลดไฟล์ backup จากเครื่องที่ true IDC เข้าตู้ที่มีปัญหานี้ วิ่งอยู่ 3M เลยต้องเอาเครื่องอีกตู้โหลดมาก่อนวิ่งเต็ม 100 แล้วค่อยโหลดข้ามตู้ต่ออีกที

ip class ไหนครับ? ผมก็เจอเมื่อราวๆ เที่ยงนี่ละ 61.19.250.xxx

ผมเจอทุก class ลุกค้าด่ามาตั้งแต่วันอังคารแล้ว T_T เข้าเว็บไม่ได้เนี่ยจาก tot

สวัสดีดีปีใหม่ทุกท่านครับ ไม่ได้ Post เข้ามานานเลยไม่ทราบว่าเจอปัญหาเดียวกันหรือไม่??

ปัญหาที่เจอขณะนี้คือมีลูกค้าที่ใช้ Colo อยู่ที่ CAT-IDC ip class 61.19.251.xx , 61.19.252.xx , และ 122.155.0.xx

จากการสอบถามคือ ลูกค้าใช้ Internet ของ tot , tot 3g , csloxinfo (fix IP adsl) , loxley wireless และไม่สามารถเข้า Server ได้เป็นบางช่วงนะครับ คือเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง

แต่ทางผมใช้ internet ของ true สามารถเข้าได้ปกติ

ปัญหานี้เกิดมาแล้วประมาณ 2-3 วันแล้ว ซึ่งทางเราได้แจ้งไปทาง CAT-IDC ทาง CAT ก็แจ้งว่า Link ปกติ และให้ทางลูกค้าไปตรวจสอบกับ ISP internet ที่ทางเค้าใช้งานนะครับ อย่างไรรบกวนผู้รู้ และเพื่อนร่วม IDC ช่วยแจ้งด้วยครับ ว่าเป็นปัญหาเดียวๆกันรึเปล่าครับ??

ของผมก็เป็นบ้างบางช่วงครับ

ปัญหาแบบนี้ ต้องให้ traceroute ไปกลับ จาก ADSL --> Server แล้วก็จาก Server --> ADSL ครับ

ไม่งั้นหาให้ตายก็ไม่เจอ

ปล. ส่วนใหญ่ที่เจอ CAT-IDC ไม่ค่อยมีปัญหานะ จะไปมีปัญหาที่ CAT-ISP ซึ่งเป็นคนละหน่วยงานกัน และอาจจะประสานงานกันน้อยไปหน่อย เลยทำให้หาสาเหตุกันไม่ได้ซักที หรือบางทีอาจจะเป็นเพราะว่าข้อมูลตรงนี้ เป็นความลับของแต่ละผู้ให้บริการ ADSL แต่ละเจ้า ซึ่ง CAT-ISP ในฐานะผู้ให้บริการอยู่ตรงกลาง อาจจะไม่สามารถนำข้อมูลมาเปิดเผยได้ เช่นกรณี Link ระหว่าง ADSL (เจ้า X) มา CAT-ISP เต็มเป็นบางช่วงเวลา ถ้าผมเป็น CAT-ISP ก็เอาจะป่าวประกาศไม่ได้หรอก ผิดจรรยาบรรณ และอาจผิดกม. ด้วยซ้ำครับ

ดังนั้นเรื่องแบบนี้ ต้องจับให้ได้คาหนังคาเขา โดยการ Traceroute ไปกลับ แล้วส่งผลไปให้ทั้งสองฝากครับ

สวัสดีครับ ผมเองก็เจอปัญหาแบบท่าน nettoday เหมือนกันครับ

ลูกค้าจาก tot issp cslox จะ เข้าเว็บได้บ้างไม่ได้บ้าง ( Server ปรกตินะครับ )

ลอง trace แล้ว เข้า ถึง server ปรกติ ไม่มี hop ใหนช้าครับ

class ที่เป็น 248 249 1 7 10 13 16 18 ครับผม

อาการที่เจอจากลูกค้า บางส่วนนะครับ คืิิอ Trace route ผ่านปกติ แต่ว่า เข้าเวปไม่ได้ (เป็นบางช่วง) ครับผม

ของผมที่มีปัญหาเป็น 61.19.252.x เช่นกันครับ

ส่งเมล์แจ้งไปยังเงียบ รอตอบกลับอยู่

เจอกันถ้วนหน้าแบบนี้ มีปัญหาแน่ๆ

ผมแจ้งไปสามรอบ ใน สามวันแล้วครับ ยังไม่มีอะไรตอบกลับครับ

บอกแล้วว่าให้ traceroute ไปกลับ พวกนี้เป็น asymatic route เข้าได้ ไม่ได้แปลว่า ออกได้นะครับ

ผมส่ง E-mail ไปแล้วนะครับว่ามีลูกค้าหลายท่านมีปัญหา ต้องลองดูว่ามีการตอบรับอะไรบ้างหรือไม่ครับ

เหมือนกันเด๊ะเลย

61.19.250

61.19.251

ไม่ทราบว่า คุณ DocHosting doctor host มีทางแก้ไขปัญหาให้ลุกค้าหรือยังครับ?

ที่ว่าเพิ่ม nameserver สำรองนี่ ทำอะไรอย่างไรบ้างครับ?

คือตอนแรกนึกว่ามันมีปัญหากับ DNS record ไม่อัพเดต เลยไปทำ slave name server ไว้ที่ inet

แต่ไปๆมามันเรียกไม่ขึ้นเองแหละครับ ไม่เกี่ยวกะ DNS

ผมก็ได้แต่ภาวนาว่ามีคนมีปัญหาเยอะๆจะได้รวมตัวไป

เพราะเว็บที่เข้าไม่ได้นี่ร้องเรียนมามากเลย

ไม่งั้นผมก็ต้องย้าย web ไปไว้ inet ให้หมด

อย่าให้ต้องทำแบบนั้นเลย

มีการทดลองอะไรแผลงๆของ the great firewall หรือเปล่า ไอซ์มาเฉลยหน่อยดิ๊ชักเซ็ง

มันลามมา 122.155.0 แล้ว

ตอนนี้เลยเข้าหลังบ้านไม่ได้

เซ็งสุด

เอ่อ… ที่ผมเจอคือฝั่ง CAT ส่ง TCP RESET ออกมาดื้อๆ อะครับ connection เลยหลุด

ของ port 80 ทั้งเข้าทั้งออกเลย แต่อาการเป็นแบบ random มาก

ที่เจออาการประมาณนี้

cat 122.155.0.x

nettree x.x.79.98 / x.x.79.99

จาก 79.98 ใช้ได้ แต่ 79.99 กลับใช้ไม่ได้

แถมอาการนี้ traceroute ปกติ tcptraceroute ก็ปกติ เลยไม่รู้จะแจ้งปัญหาไปยังไงเลย

เจอมาตั้งแต่เข้าปีใหม่แล้วอะครับ