วางเครื่องไว้ cat-idc สงสัยกับปัญหาที่ cat อ้างครับ

คือได้ทำการเช่าพื้นที่วางเครื่องจากผู้เช่าตู้ต่ออีกทีนึง ที่ CAT-IDC มาครับ (ประหยัดไป 1,000 บาท)
หลังจากเกิดเหตุวิปโยค ที่ว่า cable ใต้น้ำขาด (น่าจะขาดจันทร์ที่ 24 สค.) ทำให้ทางวิ่งไป US ต้องวิ่งไปผ่านทางยุโรปแทน (ซึ่งผมเช็ค trace ไป 63.241.255.94 ดู กว่าจะไปวิ่งเส้นยุโรปก็ราว ๆ วันที่ 30-31 ตค.

ก่อน cable ขาด

หลังขาด

เนื่องจากผมใช้เครื่องที่วาง เป็นตัวต่อสำหรับต่อออกไปเล่นเกมต่างประเทศ ซึ่งพบว่า Ping สูงกว่าใช้ adsl บ้านซะอีก แถม packet loss พอควร (อันนี้ผมไม่ทราบว่า เราจำเป็นต้อง ping เช็คปลายทางอย่างเดียวหรือไม่ หรือแค่ ping เช็คเส้นทางจาก trace ก็พอ) เพียงแต่ผมพบว่า hop สุดท้ายก่อนหลุดจาก cat มันคือ 202.47.253.206

ซื่ง ping ดูเล่น ๆ หลาย ๆ วัน

เทียบกับ true ADSL ที่บ้าน (ซ้ายเครื่องวาง CAT-IDC, ขวา ADSL บ้าน)

ตอนนี้เลยสงสัยว่าปัญหาจริง ๆ แล้วเกิดจากตรงไหนครับ?
หรือว่าเกิดจากตู้ที่ผมไปเช่าวางต่อ? b/w ที่ใช้ Inter ผมคาดว่าจะอยู่ราว ๆ 3Mbps (แต่ graph MRTG ยังไม่เคยมีแตะ 1Mbps เลย)

ถามทาง CAT ไป เหมือนว่าถ้าเราไม่ได้เช่าตรงกับเขา เขาจะไม่ตอบอะไรเราเลย ให้เราไปถามคนที่เราเช่าต่อเอาเอง

สายเดียววิ่งเล่นหลายตู้ป่ะเอ่ย

ip ตัวสุดท้ายก่อนออกไปจาก network cat มันไม่ได้อยู่ในเมืองไทยครับ เป็น ip wan ที่ colo อยู่ต่างประเทศ