Cat คับ Camfrog มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอคับ

:blush: แคทจะไล่ออกก็บอกมาตรงๆเหอะ อย่าทำแบบนี้เลย ตัดนั่นตัดนี่ จะเอาอะไรก็น่าจะบอกกันนิดนึง (ระบายเฉยๆ)

อย่าโทษcatไปโทษพวกชอบยิง ไปก่อสงครามอะไรพวกนี้

พวกผมก็ไม่รู้จะทำยังไงกับพวกนั้น :flame: ตรงนี้ก็เข้าใจแคท แต่ถ้าแคทบีบ พวกผมแบบนี้มันทำให้อึดอัด พวกผมเป็นคนโดนทำแทนที่แคทจะช่วย กลับบีบมันรู้สึกแย่

รู้สึกจะโดนบริการ 2 มาตราฐานเหมือนกันครับ

พวกยิง มันไม่ได้ทำ server Camfrog หรอกครับ คงยิงเอาสนุก

ไว้ผม ไม่ได้ทำ Camfrog ก่อน จะไล่ไล่ยิงเอาสนุกบ้าง

อาการมันคือ ห้อง offline บ่อยๆเหรอครับ หรือว่ามันกระตุก

โดนยิงก็ออกอาการหมดเลยคับ กระตุก Timeout ห้องดับไปเลย ถ้าโดนเซิบเวอร์ต่างประเทศยิงมา ทางIDCจะบลอคอินเตอของไอพีเรา แทนที่จะบลอคไอพีที่ยิง เซิบแคมฟรอกขาดอินเตอเหมือนขาดใจคับ

inter สำคัญแค่ sync status น่ะครับ

ถ้าท่อนี้เต็ม ห้องก็จะถูกตัดขาดจาก Main Server ครับ

วิธีแก้ปัญหาเพื่อช่วยเหลือ นั้นทำไม่ยากครับ แต่ CAT ไม่ยังไม่ได้ทำครับ บอกว่าทำไม่ได้

แต่ย้าย Camfrog ไปคราส 14 แล้ว Block คราสอื่นๆ อันนี้ทำได้ครับ

เจอยิงก็ไปหมด , เน่าก็เน่าหมด ดีก็ดีหมด

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ B/W ที่ทาง CAT จัดสรรค์มาให้ครับ ส่วนเรื่องการบริการจาก จนท. อันนี้พวกผมมองข้ามไปแล้วครับ เพราะบางครั้งแค่โทรเข้าไป ไม่ทันจะอะไรก็เสียงตอบมานี่ไม่อยากจะอธิบายครับ แค่รู้ว่ากลุ่ม Camfrog แต่ จนท support ชุดเก่าๆ บริการดีเหมือนเดิมครับ ต้องขอขอบคุณมากๆครับ

ผมวิเคราห์และอธิบายให้ผู้ให้บริการหลายเจ้าฟังแล้ว

สรุปก็คือ ถ้าหลังจากวันที่ 15 ที่ทุกคนไปอยู่คราส 14 แล้ว

ทุกคนมีชะตากรรมเดียวกัน

วันใดที่ CAT หักหลังลูกค้า โดยการ บีบลด B/W กรุ๊ปนี้แบบสุดๆ ก็ย่อมทำได้ โดยที่ลูกค้าก็คงไม่มีสิทธิ์ที่จะโต้แย้ง นอกจากไม่พอใจและออกไป

ผมมองว่า ต้องมีวันนั้นครับ

ผมไม่เป็น camfrog นะครับ ถามโง่ ๆ ว่าทำไมต้องใช้ inter ด้วยครับ
ใช้เช็ค license หรือไงครับ
ไม่ลองติดต่อทาง camfrog มาตั้ง server ในไทยซะเลย จะได้ไม่ต้องออก inter

ต้องเห็นใจคนที่ไม่ได้ทำ camfrog แต่โดนลูกหลงด้วยนะครับ
ทุกวันนี้แทบจะออก inter ไม่ได้เลย

จ่ายเงินเท่ากัน แต่ใช้แบนวิธเยอะ ปัญหาเยอะ แล้วยังกระทบกับคนอื่น เป็นผู้ให้บริการ ก็คงไม่ชอบเหมือนกัน

แม่ไม่ปลื้ม จบ…

เพราะพวกที่ชอบยิงกันแท้ๆ

inter ถูกใช้ 2 อย่างครับ

1. streaming ออกต่างประเทศ คือคนไทยในต่างแดนใช้ <– กิน INTER มาก
  2. status ครับ <— นิดเดียว

ถ้า มันเต็ม ห้อง offline ก็ จบ ครับ

คือถ้าจะไม่ให้ใช้ inter ก็ block inter ไปเลยได้ครับ ปล่อยแต่ บาง IP ที่เป็น Main server พอครับ ใช้ B/W (inter+local) แค่ ไม่ถึง 1Mbps เลย…

Camfrog Server ส่วนมากจะลาก สายตรงล้วนๆ ครับ ส่วน Hosting ผมว่าส่วนใหญ่ ตู้เดียวแชร์สายกันก็เกือบเต็มเหมือนกันน่ะ
ใช้ เส้นละประมาณ 20-30Mbps ยกเว้นบางเจ้าที่ peak สุดๆเลย
ของผมเองเปิดที่ CAT ไม่ถึงตู้ครับ แต่ เสียค่า Port , IP เดือนละหลายเกือบแสนเหมือนกัน

สรุป INTER ลดได้ครับ แต่ต้องขอให้ CATทำให้ครับ

แต่ถ้า ผลักดัน Camfrog Server ไม่ให้มีในไทยเลย ก็คงต้องไปใช้ ต่างประเทศแทนครับ
ก็คืิอ streming ทั้งหมด จะวิ่งมาไทย ผ่าน IIG หมดเลย

คิดว่า B/W ส่วนนั้นก็จะเป็น INTER นะ ทุกวันนี้ เป็น local อยู่

พวก Bot Game , Game server ก็เจอยิงนะครับ

ยิงกันในประเทศเนี่ยไม่เท่าไหร่

เล่นเอา inter ยิงมา รวนไปทั้ง idc
เครื่องธนาคาร เครื่องรัฐบาล เครื่องสถาบันการเงิน inter เน่าไปด้วย
ใครจะไปอยากให้อยู่ครับ -*-

อันนี้ใครผิดหรอครับ??

คนทำ Server Camfrog ผิด?

หรือคนที่ยิงผิด??

โอเคคับยอมรับว่า พวกยิงเค้ายิงเซิบเวอร์ พวกทำเซิบกบ ทำให้เน็ตเวิคโดยรวมเสีย

แต่หลังจากวันนี้ 15 ก.พ. 2553 ทางCat IDC จะแยกวงแคมฟรอกออกจากพวกวงเว็บ แค่อยากรู้ว่าหลังจากแยกกันแล้วแคทจะทำให้อินเตอของฝั่งแคมฟรอก เป็นแบบไหน นโยบายเป็นแบบไหน แค่แจ้งมาว่าจะเก็บเงินเพิ่มหรือยังไง

จิงๆแล้วอยากจะพุดแค่ว่า Cat จะทำอะไรไม่บอกก่อน บอกกันบ้างก็ดีคับ :blush:

ไอคนที่ยิงอ่ะผิดครับ แต่จะแก้อย่างไร - -

ถ้า CAT มองส่วนรวมก็คือ ทำแบบที่ทำนี่

แต่ถ้ามองในมุมของ ผู้ให้บริการ Camfrog Server ก็ไม่ใช่ความผิดเขานิหน่า…

คงเหมือนกับโฮสติ้งที่ไล่เว็บที่กินแบนวิธเยอะๆ ออก ทั้งๆ ที่จ่ายเท่ากับคนอื่น หรือจ่ายเงินตาม package

เกินก็ไม่ได้ใช้เกิน แต่ถูกบีบให้ออกไปในที่สุด

ไม่มีใครผิดครับ

แต่มันเป็นปัญหาที่แก้ไม่ได้
ยิงมา บล็อคก็เปลี่ยน ip ยิงใหม่
แถมจะบล็อคแต่ละที ต้องให้ทาง backbone ต่างประเทศบล็อคให้
พอบล็อคบ่อยๆ เข้า ก็ …
ยิงมาที เป็น 2-3Gbps inter เต็มทั้ง idc
inter ก็ซื้อแพง

ISP ที่เขาให้บริการ เขาก็คงคิดว่า inter ซื้อมาก็แพง
แล้วซื้อมาให้พวกที่ใช้งาน camfrog ยิงกันเหรอ
จ่ายเท่าคนอื่น ใช้มากกว่าคนอื่นไม่พอ
ทำคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย

IDC ต่างประเทศ แค่เจอ DDoS ครั้งเดียว เขาก็ถอดสายท่าน แล้วให้ท่านย้ายไปวางที่อื่นแล้วครับ
เจอมาแล้ว …

สรุปโดนยิงมากๆก็ผิดแหละครับ

แต่ปัญหาที่เกิด มันเป็นเจ้าอื่นโดนยิงบ่อยๆ แล้ว Block ไม่เป็น ก็โทรรบกวน IDC…

ของผมมี Firewall

ผมถึงบอกไง ทำไมcatไม่คุยก่อน ว่า พวกคุณโดนนี้ๆๆๆๆ เราจะทำแบบนี้ๆๆ คุณรับไหวมั๊ย อาจจะเป็นค่าใช้จ่ายมากขึ้น อะไรแบบนี้ รับไหวมั๊ย