Camfrog Server for Linux เพื่องาน Video Conference

ท่านที่คิดว่ามีโปรแกรมอื่นดีกว่านี้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ผมเล่นเจ้าตัวนี้มาพักนึง สไตล์ Admin

ก็สนุกสนานพอสมควร จากนั้นก็ทิ้งไป

มาถึงวันนี้โจทย์ Video Conference กลับมาอีกครั้ง (ค่าน้ำมันแพง)

ถึงได้รู้ว่า Camfrog Server สำหรับ Linux ได้ออกมาถึงรุ่น 5 แล้ว

ก็เลยคิดว่าอยากเอา VPS Linux มาเล่นกับตัวนี้

ใครมี solution สำรองช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เพราะ การลงทุนกับ Camfrog ต้องใช้ทรัพยากรเยอะมาก (server + license ~ 7000 บาท)

ถ้าไม่ไหวจริงๆ เอาประเภท Video server แบบ Opensource ก็ยังดี

Video + เสียงจาก PC ห้องประชุม ----> Server ----> สาขาย่อยหลายแห่ง

สนใจข้อนี้ครับ

ตอนนี้ Skype สามารถทำงานแนว Camfrog ได้หรือยัง

ว่ากันตรงๆเวลาผมจะแก้งานที่ซ้ำๆหรือปรึกษาอะไรกันบ่อยและนานก็ใช้ Skype ก็ Conference ได้ทุกที่เช่นกันครับ ผมว่าดีเหมือนกันครับ
บางทีเราโทรติดต่อต่างประเทศจะเห็นประโยชน์โดยตรง

Skype ช่วยประหยัดน้ำมันได้ครับ ใช้งานง่าย…แทบไม่ต้องสอนอะไร user กันมากนักก็เซ็ตอัพขึ้นมาใช้งานได้ทันทีหากในเครื่องยังไม่มี

ขอบคุณ Skype

สอบถาม smartnet.co.th

ตอนนี้ชักอยากเปลี่ยนใจแล้วครับ

ถ้าซื้อตัวเต็มให้แต่ละสาขา เพื่อให้ได้ภาพเต็มจอ + Camfrog Server ค่าใช้จ่ายมันสูงจนน่าตกใจ

เลยคิดว่า น่าจะใช้พวก Shout Cast หรือ iCE Cast ถ่ายทอดจากห้องประชุมใหญ่ จะ work ไหม ?

Camera -> WebcamMax ->WMV Encoder -> Internet -> ShoutCast Server -> TV Online

สาขาย่อย เปิดดูทางเว็บในลักษณะดู TV Online แบบ Full Screen

ส่วนการตอบโต้กลับ ก็จะใช้พวก Skype / MSN / Yahoo แล้วตัดสัญญาณเข้าที่เครื่องส่งแทน

ไม่รู้ว่ามันจะ Delay ขนาดไหน ?

[quote]

รับสัญญาณ

[size=10pt]TV Online -> Projector

shoutcast server ใช้ wm encoder ส่งสัญญาณไม่ได้นะครับ

ถ้าจะใช้ windows media encoder ก็ต้องไปใช้ peercast แทน (บน linux)
ส่วนบน windows ก็ใช้ wms เลย

ประชุม live ครับ หากมาใช้พวกนี้ จะเป็นการถ่ายทอดเฉย ๆ เนื่องจาก มัน delay นาน

Windows media service มันดีเลย์นิดหน่อยนะครับ 10 - 30 วินาที ถ้าคนดูเน็ตช้าก็ยิ่งดีเลย์ครับ

ผมว่า ถ่ายทอดสด ใช้ได้นะครับ

แต่ conference จะ คุยกันไม่รู้เรื่อง คุยไป ต้องรอ 10 กว่าวิ ฝั่งโน้นถึงจะเห็นหน้าเรา

camfrog conference