Build clamav+Auto scan home dir [DirectAdmin]

Copy & Paste ระวัง ตรง --remove=yes และ Cron ด้วยนะครับ เอาไปลองดูก่อนก็ได้

/usr/local/directadmin/custombuild/build set clamav yes
/usr/local/directadmin/custombuild/build clamav
mkdir /virus/
echo 'clamscan -i -v -r /home/ --move=/virus/ --log=/virus/clamscan.log' > /etc/cron.daily/clamscan
chmod a+x /etc/cron.daily/clamscan
service crond restart

แก้ไขแล้ว ไฟล์ไม่ถูกลบแล้วครับ แต่จะถูกย้ายไปที่ /virus/ หากมีปัญหาจากลูกค้า สามารถกลับไปดูได้ที่ /virus/ ซึ่งจะมี owner ติดมาด้วย หากไม่รู้ว่ามาจาก dir ไหนก็ให้ cat & grep ที่ไฟล์ clamscan.log ได้เลย

ความสามารถใช้ได้ประมาณ 80%

ขอบคุณครับ :875328cc:

ขอบคุณมากๆ คร้าบบบบบบบบบบ

แทนที่จะเพิ่มใน cron.daily เพิ่มใน cron.d แล้วกำหนดเวลาที่ต้องการให้เริ่มทำการ scan น่าจะดีกว่าครับ เลือกเวลาที่ไม่ชนกับ backup และคนเข้าเว็บไม่มาก

echo ‘0 2 * * * root clamscan -i -v -r --remove=yes /home/’ > /etc/cron.d/clamscan

แต่ผมไม่เคยคิดจะ scan /home เลย เพราะเสียเวลาเปล่า ส่วนมากไวรัสมากับ attach email มากกว่า ส่วนเว็บที่โดนแทรก link ก็เป็น link ไปยังไฟล์โทรจันที่อยู่บน server อื่นไม่ใช่ server เราเอง มีแต่ link scan ไม่เจออยู่ดี

จากที่ลอง scan ดูก่อน ก็เจอ web shell script เลยครับ น่าจะเป็น script ที่พวก hacker ใช้ส่งไฟล์ขึ้นไปบน host อีกที
พอดีลอง scan กับเว็บลูกค้าที่เว็บเพิ่งโดน hack ไป 2 วันก่อน มีเพียบเลย เยี่ยมมากขอบคุณครับ

หลังจากมันสแกนพบมันทำอะไรให้บ้างครับ

อย่าสแกนเลยเปลือง CPU เปล่า ๆ ไม่ค่อยเจอด้วยครับ. ยิ่งถ้า script encoded มานี่จบเลย ข้ามตลอด

ทำไมไม่สแกนเฉพาะ exim กับ proftpd ล่ะครับ ตรงจุดกว่านะผมว่า

ClamAV สามารถตั้งให้ แสกน exim กับ proftpd ได้ไหมครับ

ได้หมดครับอยู่ที่ config

ผมลงแล้วเป็นอย่างงี้หน่ะครับ แก้ยังไงหรอครับ

Shutting down freshclam: [FAILED]
Starting freshclam: [ OK ]
Restarting clamd.
Shutting down clamd: [FAILED]
Starting clamd: LibClamAV Error: cli_loaddb(): No supported database files found in /usr/share/clamav
ERROR: Can’t open file or directory
[FAILED]

http://help.directadmin.com/item.php?id=444

เจอวิธีแก้แล้วครับ อยู่หน้านี้เพิ่งเห็น

mkdir /usr/local/updatescriptcd /usr/local/updatescript
wget http://tools.web4host.net/update.script
chmod 755 update.script
./update.script CLAMAV

ที่เหลือก็แก้ exim.conf ตาม help ของ da ครับ

ค่อนข้างเสี่ยงนะครับ คำสั่งนี้คือลบไฟล์เลย หลายๆครั้งจะถูกแทรกสคริบลงไปกับสคริบของเราอย่าง index แล้วก็ clamav ตัวใหม่ๆมันก็รู้จัก iframe พวกนี้จะซะด้วย
พูดง่ายๆจากคำสั่งนี้ ทำให้เว็บเข้าไม่ได้เลยนะครับ
อาจจะเปลี่ยนจากการ remove มาเป็น alert แทนก็ดีนะครับ

พยายามเลี่ยนการลบไฟล์อัตโนมัติดีกว่าครับ ถ้าไ่ม่อยากปวดหัว