พี่ปุ๊ก boxchart.com ช่วยมาดูเรื่องลิขสิทธิ์เว็บไซท์ทีครับ

เว็บไซท์ http://satanz.boxchart.com ซึ่งเป็นสมาชิกของ boxchart.com ได้ทำการคัดลอกสื่อข้อความทั้งหมด ของ
www.goonclub.com และนำไปดัดแปลงแก้ไขเป็นของตนเอง ทั้งๆที่ทางด้านใต้เว็บ goonclub ก็มีข้อความไว้อยู่ว่า

Copyright 2007-2008 Allright reserved GoOnCluB.Com

ตอนนี้ผมแจ้งไปทาง Asia Internetwork Datacenter and Communication Co.,Ltd แล้วครับ คือต้องการทราบว่า
ทางผู้ควบคุมเว้บ goonclub ได้อนุญาติแล้ว หรืออย่างไรครับ ถ้าไม่ได้อนุญาติ รบกวนพี่ช่วยจัดการเรื่องนี้กับเว็บไซท์ที่กล่าวด้วยครับ

เรื่องนี้ทางเจ้าของตู้คงต้องเข้ามาดูแลและรับผิดชอบหากได้รับการร้องเรียน…

แต่คนที่ร้องเรียนน่าจะทำหนังสืออย่างเป็นทางการส่งตรงไปให้กับผู้รับผิดชอบนะครับ ทำแบบนี้เหมือนไม่ไว้หน้ากัน…ยังไงก็ไว้หน้ากันบ้างครับ

ผมจะพูดให้ฟังนะครับ… ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้กับทนายความตรงของโซนี่จากญี่ปุน เขาใหญ่กว่ารายนี้มากเขายังไม่ทำแบบคุณเลยนะครับ มันล่อแหลมในการฟ้องกลับอย่างมากครับ หากคุณไปเจอคนที่หักไม่ยอมงอนะครับ

ด้วยความปราถนาดีครับ.

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ

เว็บ http://satanz.boxchart.com ใช่ของคุณ pook หรือคะ? หรือเป็นสมาชิกคนหนึ่งในระบบของคุณ pook?
ทางเจ้าของกระทู้ ได้ส่งเมลไปแจ้ง หรือติดต่อไปยังผู้ทำเว็บ http://satanz.boxchart.com หรือยังคะ แล้วคำตอบเป็นอย่างไร? รบกวนช่วยเล่าเพิ่มด้วยนะคะ

คุ้น ๆ นะ เหมือนว่าเมื่อไม่นานมานี้เคยมีสมาชิกท่านนึง มาร้องเรียนไปแล้ว

ส่งหนังสือเตือนไปที่บริษัทคุณปุ๊กเป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ ผมว่า…กันไปตามเนื้อผ้าครับ ไม่ต้องเลี้ยง

เป็นสมาชิกในระบบของคุณ Pook ครับ ซึ่งเป็น FreeHosting นะครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ
** เราควรดำเนินการแจ้งไปยัง Webmaster ก่อนครับ ว่าให้ดำเนินการแก้ไข
** หากไม่ดำเนินการ แจ้งไปยังผู้ให้บริการ Hosting ฟรี ซึ่งหากเห็นเขาก็ดำเนินการให้ครับ (หรือให้ทำเป็นเอกสารชี้แจงเข้าไปครับ)

ผมว่า เว็บดังกล่าว เดา เล่นๆ เลยว่า อาจเป็น น้องๆ ที่เข้าเว็บ g…c… อยู่บ่อยๆ ครับ
และด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จึงก๊อป มา ดูสิครับ ว่าหน้าเว็บยังเดะๆ อยู่เลย
เด็กในวันนี้คือผู้ใหญ่ในวันหน้าครับ เราควรชี้แนะสังสอน คุยกันด้วยเหตุผล ดีกว่าใช้ความรุนแรงลงไป ครับ

ผมก็เคยเป็นเว็บมาสเตอร์เด็กๆ คนนึง เคยก๊อปเว็บ มาดัดแปลงจนสามารถเขียนเว็บ ใหม่ในแบบตัวเองได้
ไม่เชื่อครับว่า เว็บมาสเตอร์ ไม่เคยเปิด Source ของเว็บคนอื่นดูเลยสักครั้ง ? จริงใหม่ครับ ว่ากำลังก๊อป รูปแบบเขาอยู่โดยไม่รู้ตัว

เห็นด้วยนะครับ
น่าจะเป็นอย่างนั้น ยิ่งถ้าเป็นเด็กๆ ควรให้อภัยเขาอย่างยิ่งครับ

เห็นรูปคุณ th-attest แล้วทีแรกคิดว่า siamwebhost ซะอีก

เรื่องละเมิดลิทขสิทธิ์เป็นเรื่องต้องดำเนินการในขั้นเด็ดขาด ไม่มีเหตุผลใดๆมาลบล้างได้ หากทางผู้ดูแลเว็บหรือผู้ดูแลเครื่องได้รับเรื่องร้องเรียน ก็ควรดำเนินการภายใน 24 ชม. ไม่เห็นจะต้องเสวนาอะไรกันมาก

ส่วนตัวผม… ผมไม่เข้าข้างฝ่ายผิด ต่อให้เป็นเพื่อน เป็นญาติ ก็ต้องว่ากันไปตามขั้นตอนครับ หากได้มีสิ่งที่ละเมิดลิทขสิทธิ์จริง!

ทางผู้ดูแลเครื่องเซอร์ฟเวอร์นั้นๆ ก็ต้องออกมาดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่ง หากเพิกเฉย… นั้นเท่ากับว่า มีเจตนาให้ละเมิดการกระทำผิด ท้ายสุด… ผู้ที่ต้องรับผิดชอบก็คือเจ้าของเครื่องครับ เพราะหาคนออกมารับผิดชอบไม่ได้นั้นเอง

ฉะนั้น… ทางต้นสังกัด แจ้งไปยัง ISP หรือเจ้าของเครื่องโดยตรงก็จบครับ ทำหนังสือร้องเรียนชี้แจงไป นั้นเป็นกระไดขั้นแรกในขั้นตอนการดำเนินการครับ

การที่มาโพสกระทู้แบบนี้… จะเข้าข่ายมาดิสเครดิตกันได้ ลักษณะนี้…เหล่าทนายเขาจะไม่ทำกันครับ

ทางฝ่ายเจ้าขแงเว็บ/เจ้าของเครื่อง จะทำอย่างไรเมื่อได้รับหนังสือร้องเรียน?

ให้ action ตอบกลับไปว่า ทางเราจะดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริง หากมีการละเมิดมาตามที่ร้องเรียนชี้แจงมา ทางเราจะดำเนินการ remove ที่ไปละเมิดนั้นในทันที

เมื่อได้ดำเนินการ remove แล้ว… ก็แจ้งกลับไปให้ทางฝ่ายผู้เสียหายทราบว่าได้ดำเนินการไปแล้ว

เจ้าของเว็บ/เจ้าของเครื่องก็จะพ้นผิดทุกประการ เพราะไม่ได้มีเจตนาไปล่วงละเมิดลิทขสิทธิ์ดังที่กล่าวครับ
ทางฝ่ายผู้ร้องเรียนจะหยุดการดำเนินการใดๆอย่างแน่นอนครับ เพราะฟ้องไปก็มากเรื่อง เรื่องมากกันเปล่าๆ สุดท้าย…มันก็กลายเป็นเรื่อง ไม่ได้เจตนากระทำผิด จากหนักก็เป็นเบาไปในที่สุด

เราไม่ต้องเอากฎหมายมาพูดกันครับ เอาความรู้สึกพูดกันก็ได้ครับ หากเราได้รับความเสียหาย สูญเสีย… เราก็แค่อยากจะเรียกร้องให้ความเป็นธรรมกับตัวเราเท่านั้นครับ หากได้ปรับระดับความเข้าใจกัน เรื่องก็จบไม่มีอะไร ไม่เห็นจะต้องให้มันบานปลายไปใหญ่โตเลยครับ

นี่คือความเป็นธรรมให้แก่คุณ “th-attest” และควรให้ความชอบธรรมกับเขา สำหรับคุณปุ๊กก็ควรลงมาให้ความเป็นธรรมกับผู้ที่เสียหาย

ขออภัยที่ผมแสดงความเห็นอย่างเป็นกลาง…มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

จัดการให้แล้วนะครับ คราวหลังติดต่อผมทาง PM ได้ครับ

ปุ๊ก